Nhân viên phục vụ nhà hàng có phải đóng BHXH?

 
Câu hỏi:
 
Em ký hợp đồng lao động với nhân viên phục vụ nhà hàng, làm việc 1 tuần 3 ngày, tức 12 đến 13 ngày/tháng, 8 giờ/ngày. Vậy, công ty em có phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho nhân viên không?
 
Hoàng Thị Thu – Hà Nội
 
 
Trả lời :
 
Theo quy định tại Khoản 3, Điều 34 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động trọn thời gian.
 
Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 2; Khoản 1, Điều 124 Luật BHXH năm 2014, người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (từ ngày 1/1/2018) thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.
 
Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT năm 2014, Khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm năm 2013, người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHYT, BHTN.
 
Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên, từ ngày 1/1/2018 trường hợp người lao động là nhân viên phục vụ nhà hàng trong công ty của em làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì thuộc đối tượng tham gia và phải đóng BHXH bắt buộc, nếu làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên thì thuộc đối tượng tham gia và phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN.

PV 
Cách cài đặt Bluezone giúp cảnh báo người nghi nhiễm Covid-19

Bluezone là ứng dụng giúp cảnh báo sớm cho người dùng nếu họ chẳng may từng tiếp xúc với những người bị nhiễm Covid-19.
Để nhận được các cảnh báo từ Bluezone, việc đầu tiên cần làm là tải về và cài đặt ứng dụng này.
Link tải Bluezone trên Android
Link tải Bluezone trên iOS
Sau khi cài đặt, người dùng cần cấp quyền cho ứng dụng Bluezone truy cập vào bộ nhớ và kết nối Bluetooth để nhận được cảnh báo từ ứng dụng.
Bạn đang đọc bài viết Nhân viên phục vụ nhà hàng có phải đóng BHXH? tại chuyên mục Bạn đọc của Báo phụ nữ thủ đô. Mọi thông tin góp ý và chia sẻ, xin vui lòng liên hệ SĐT: 0243.9421865 hoặc gửi về hòm thư [email protected]