Hà Nội: Từ tháng 6/2024, thí điểm phân loại rác thành 4 nhóm
(PNTĐ) - Từ tháng 6/2024, 23 phường, quận tại TP Hà Nội sẽ triển khai thí điểm phân chia rác thành 4 loại, sau đó sẽ xem xét triển khai trên toàn thành phố trong năm 2026.
![Hà Nội: Từ tháng 6/2024, thí điểm phân loại rác thành 4 nhóm - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lengocanh/2024_05_27/052711175896_ivoc.jpg)
Theo Công ty TNHH MTV Môi trường Đô thị Hà Nội (URENCO), 5 quận Ba Đình, Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng, Đống Đa, Nam Từ Liêm sẽ thí điểm phân loại rác tại nguồn từ tháng 6/1024 đến quý I/2025. Sau đó, các quận tổ chức rút kinh nghiệm, điều chỉnh phương án để tiếp tục thí điểm giai đoạn 2 trong thời gian còn lại của năm 2025.
Những số liệu, kinh nghiệm thực tế cho Đề án phân loại, thu gom, vận chuyển và xử lý chất thải rắn sinh hoạt là cơ sở để chuẩn bị phân loại rác tại nguồn trên toàn TP Hà Nội trong năm 2026.