Hội LHPN quận Hai Bà Trưng – Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng quận Hai Bà Trưng
Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan năm 2024
(PNTĐ) - Chiều ngày 8/4, Hội LHPN - Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng quận Hai Bà Trưng tổ chức Ký kết chương trình phối hợp tuyên truyền, vận động phụ nữ và nhân dân “Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan” trên địa bàn quận Hai Bà Trưng năm 2024.
Tham dự có ông: Nguyễn Mạnh Hùng, Quận ủy viên, Phó Chủ tịch UBND quận Hai Bà Trưng; bà Tạ Thị Thanh Huyền, Chủ tịch Hội LHPN quận Hai Bà Trưng; ông Trịnh Lê Đức, Giám đốc Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng quận; ông Nguyễn Hữu Chiến, Phó Giám đốc Công ty TNHH Một thành viên môi trường đô thị Hà Nội chi nhánh Hai Bà Trưng.
Phát biểu tại chương trình, bà Tạ Thị Thanh Huyền, Chủ tịch Hội LHPN quận Hai Bà Trưng cho biết: Thực hiện Chuyên đề 15-CĐ/QU ngày 23/8/2021 của Ban Thường vụ Quận ủy Hai Bà Trưng về “Tăng cường công tác tuyên truyền, đẩy mạnh công tác kiểm tra vệ sinh môi trường, đảm bảo cảnh quan đô thị sáng, xanh, sạch, đẹp phát triển theo xu hướng đô thị xanh, thành phố thông minh hiện đại”; Kế hoạch số 208/KH-UBND ngày 11/10/2021 của UBND quận Hai Bà Trưng về thực hiện Chuyên đề 15-CĐ/QU ngày 23/8/2021 của Quận ủy Hai Bà Trưng; và chương trình công tác năm 2024, Hội LHPN và Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng quận Hai Bà Trưng thống nhất xây dựng chương trình phối hợp nhằm tổ chức triển khai thực hiện có hiệu quả Chuyên đề “Chung tay xóa điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan” trên địa bàn quận Hai Bà Trưng năm 2024.
"Với sự phối hợp tích cực giữa 2 đơn vị ; công tác tuyên truyền, vận động phụ nữ và nhân dân "Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan" sẽ được triển khai thực chất hiệu quả, ý nghĩa có sức lan tỏa sâu rộng trong cán bộ hội viên phụ nữ và nhân dân trên địa bàn quận trong thời gian tới, góp phần xây dựng quận Hai Bà Trưng trở thành một trong 4 quận nội đô "Sáng, Xanh, Sạch, Đẹp" phát triển theo xu hướng đô thị xanh, thành phố thông minh, hiện đại", Chủ tịch Hội LHPN quận Tạ Thị Thanh Huyền nhấn mạnh.
![Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan năm 2024 - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2024_04_08/z532788058444479262e815a4daa203a69e45cc847a4f3_jgbv.jpg)
Tại hội nghị 2 đơn vị đã thống nhất nội dung sau: Tăng cường sự phối hợp giữa Hội LHPN và Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng quận trong việc thực hiện nghiêm túc, có hiệu quả các nhiệm vụ được nêu trong Chương trình số 10-CTr/QU ngày 01/3/2021 của Quận ủy Hai Bà Trưng về “Đẩy mạnh phát triển kỹ thuật, quản lý quy hoạch, quản lý đất đai và quản lý đô thị theo hướng đồng bộ, hiện đại giai đoạn 2021-2025”; Chuyên đề số 15-CĐ/QU ngày 23/8/2021 của Quận ủy Hai Bà Trưng về: “Tăng cường công tác tuyên truyền, đẩy mạnh công tác kiểm tra vệ sinh môi trường, đảm bảo cảnh quan đô thị Sáng - Xanh - Sạch - Đẹp phát triển theo xu hướng đô thị xanh, thành phố thông minh hiện đại”; thực hiện các nội dung có liên quan đến công tác duy trì vệ sinh môi trường, đảm bảo cảnh quan đô thị Sáng - Xanh - Sạch - Đẹp phát triển theo xu hướng đô thị xanh, thành phố thông minh hiện đại.
Tuyên truyền sâu rộng, vận động Nhân dân, các tổ chức và doanh nghiệp trên địa bàn quận tích cực hưởng ứng, tham gia trách nhiệm, góp phần thực hiện hiệu quả công tác đảm bảo vệ sinh môi trường trên địa bàn quận. Nâng cao ý thức, trách nhiệm của mỗi cá nhân, tập thể trong việc chấp hành các quy định của pháp luật về việc đảm bảo vệ sinh môi trường; bỏ rác đúng giờ, đúng nơi quy định, không vứt rác bừa bãi ra đường, hè phố, nơi công cộng; tạo sự chuyển biến mạnh mẽ trong nhận thức và hành động để việc giữ gìn, đảm bảo vệ sinh môi trường trở thành thói quen, nếp sống văn minh của mỗi công dân, hộ gia đình, cơ quan, đơn vị trên địa bàn…
![Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan năm 2024 - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2024_04_08/z53279972663716e1288234e6e0bf1e30e6fbb1ffe0ba2_bkpy.jpg)
Hội LHPN quận chủ trì xây dựng chuyên đề “Chung tay xóa điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan”; xây dựng kế hoạch tổ chức triển khai thực hiện các nội dung của chuyên đề với mục tiêu xóa bỏ 30 điểm rác, chân rác tự phát trong ngày; xây dựng các phương án tuyên truyền, đầu tư nguồn lực trồng cây hoa, vẽ tranh bích họa, đề xuất lắp đặt dụng cụ thể thao ... phù hợp, làm đẹp cảnh quan, tạo nơi vui chơi, giải trí cho người dân. Đồng thời, tổ chức Lễ phát động chuyên đề "Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan" vào sáng ngày 13/4/2024 với gần 300 cán bộ hội viên, phụ nữ tham gia.
Vận động hội viên, phụ nữ tích cực tham gia các hoạt động tập huấn truyền thông bồi dưỡng nâng cao kiến thức, kỹ năng nghiệp vụ cho cán bộ hội viên phụ nữ, tuyên truyền kiến thức về công tác duy trì vệ sinh môi trường đảm bảo cảnh quan đô thị Sáng- Xanh- Sạch- Đẹp… Xây dựng, triển khai và duy trì hiệu quả các mô hình, cách làm hay trong việc giữ gìn, đảm bảo vệ sinh môi trường.
Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng quận chỉ đạo đơn vị cung ứng dịch vụ duy trì vệ sinh môi trường xây dựng phương án tổ chức sản xuất duy trì vệ sinh môi trường và thu gom, vận chuyển rác thải sinh hoạt trên địa bàn từng phường, tập trung rà soát điều chỉnh các vị trí tập kết rác, thống nhất lịch trình thu gom, vận chuyển rác… Phối hợp với UBND các phường, đơn vị cung ứng dịch vụ duy trì vệ sinh môi trường khảo sát, đề xuất giảm thiểu số lượng các điểm tập kết rác trên địa bàn; chủ trì xây dựng kế hoạch, lộ trình điều chỉnh giảm số lượng thùng rác trên một số tuyến phố...
![Chung tay xóa các điểm rác, chân rác làm đẹp cảnh quan năm 2024 - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2024_04_08/z5327997278730979b9ca29c94319282c8b12a4064cf22_zbql.jpg)