Hội LHPN TP Hà Nội: Tập huấn kiến thức, kỹ năng phòng chống tai nạn thương tích trẻ em
(PNTĐ) - Ngày 2/4, Hội LHPN TP Hà Nội đã tổ chức Hội nghị tập huấn “Kiến thức, kỹ năng phòng, chống tai nạn thương tích trẻ em”.
Chương trình thực hiện Kế hoạch số 226/KH-UBND ngày 08/10/2021 của UBND TP Hà Nội về thực hiện chương trình phòng, chống tai nạn thương tích trẻ em trên địa bàn thành phố Hà Nội giai đoạn 2021-2030; nhằm nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm cho cán bộ, hội viên phụ nữ Thủ đô và phát huy vai trò của tổ chức Hội Phụ nữ trong thực hiện công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Tập huấn kiến thức, kỹ năng phòng chống tai nạn thương tích trẻ em - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/tai__nan_2_fvju.jpg)
Tại hội nghị, TS. BS Vũ Thị Kim Hoa, Nguyên Phó Cục trưởng Cục Trẻ em, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, Uỷ viên Thường vụ Hội Bảo vệ trẻ em Việt Nam đã truyền đạt tới cán bộ Hội và báo cáo viên, tuyên truyền viên những kiến thức cơ bản về phòng chống tai nạn thương tích trẻ em từ đó, tiếp tục triển khai sâu rộng trong toàn bộ cán bộ, hội viên và nhân dân ở địa phương;
Theo báo cáo viên, tai nạn thương tích ở trẻ em là một trong những nguyên nhân hàng đầu dẫn đến tử vong và di chứng tàn tật suốt đời cho trẻ. Mặc dù nhiều biện pháp phòng chống tai nạn thương tích trẻ em đã và đang được thực hiện, nhưng tình trạng trẻ nhập viện do tai nạn thương tích vẫn chưa giảm.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Tập huấn kiến thức, kỹ năng phòng chống tai nạn thương tích trẻ em - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/tai_nan_1_wzcg.jpg)
TheoTS.BS Vũ Thị Kim Hoa hiện nay tai nạn thương tích trẻ em xảy ra ở mọi quốc gia và mọi khu vực. Trong số các tai nạn thương tích thường gặp như ngã, tai nạn giao thông, đuối nước, bỏng… Tai nạn thương tích ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của các em, mang lại nỗi đau khôn nguôi của mỗi gia đình. Mỗi năm trên thế giới có khoảng 465.302 trẻ em bị tử vong do tai nạn thương tích, mỗi ngày có 1.274 trẻ em bị tử vong. Ngoài ra, mỗi năm thế giới có hàng chục triệu trẻ em khác bị chấn thương phải điều trị tại bệnh viện và thường để lại hậu quả lâu dài về sức khỏe, tâm lý, thậm chí là khuyết tật suốt đời.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Tập huấn kiến thức, kỹ năng phòng chống tai nạn thương tích trẻ em - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/tai_nan_3_leuz.jpg)
Tại Việt Nam, trong giai đoạn vừa qua, tình hình tai nạn thương tích ở trẻ em đã giảm, từ 260.000 em năm 2010 xuống còn 160.000 em năm 2020. Tử vong do tai nạn thương tích cũng đã giảm từ 6.600 em năm 2010 xuống còn 4.000 em năm 2020. Tuy vậy, công tác phòng, chống tai nạn thương tích trẻ em vẫn luôn nhận được sự quan tâm chỉ đạo của Quốc hội, Chính phủ, các cấp, các ngành, địa phương.
Qua buổi tập huấn đội ngũ cán bộ Hội được trang bị những kiến thức, kỹ năng phòng chống tai nạn thương tích, các kiến thức phòng chống tai nạn thương tích trẻ em; nâng cao vai trò của phụ nữ trong công tác truyền thông nâng cao nhận thức cũng như vận động từng hộ gia đình quan tâm thực hiện việc phòng chống tai nạn thương tích, tránh những tai nạn đáng tiếc xảy ra cho trẻ em, từ đó thực hiện hiệu quả công tác chăm sóc và bảo vệ trẻ em trên địa bàn thành phố Hà Nội.