Hội LHPN TP Hà Nội:
Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh
(PNTĐ) - Ngày 3/3/2024, tại huyện Đông Anh và huyện Mê Linh, Hội LHPN TP Hà Nội đã tổ chức Ngày hội Vì sự tiến bộ của phụ nữ và chương trình Khảo sát, truyền thông nâng cao kiến thức pháp luật và kỹ năng đảm bảo nhà trọ an toàn cho chủ nhà trọ và nữ lao động di cư.
Tham dự chương trình có bà Phạm Thị Thanh Hương, Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHPN TP Hà Nội, ông Đỗ Xuân Lân, báo cáo viên pháp luật trung ương, Viện Hàn lâm khoa học xã hội Việt Nam, lãnh đạo các ban ngành, đoàn thể huyện Đông Anh, Mê Linh cùng đông đảo cán bộ, hội viên phụ nữ huyện Đông Anh, Mê Linh và các nữ lao động nhập cư, các chủ nhà trọ trên địa bàn khảo sát.
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/3_ypeh.jpg)
Chương trình là hoạt động nằm trong khuôn khổ Dự án “Nâng cao chất lượng chỗ ở đảm bảo an toàn và đáp ứng tiêu chí đề ra cho lao động di cư trong nước và gia đình tại Viêt Nam” do Hội LHPN Hà Nội và Tổ chức di cư Quốc tế IOM phối hợp triển khai đã được UBND Thành phố phê duyệt thực hiện tại địa bàn huyện Đông Anh và Mê Linh. Mục tiêu của Dự án nhằm góp phần cải thiện điều kiện sống và sinh hoạt của các nhà trọ cho thuê trên địa bàn, các khu trọ tập thể quanh các khu công nghiệp; đảm bảo lao động nữ di cư cùng gia đình có thể tiếp cận các nhà trọ có điều kiện sống an toàn.
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/2_lrzs.jpg)
Phát biểu khai mạc tại chương trình Khảo sát, truyền thông nâng cao kiến thức pháp luật và kỹ năng đảm bảo nhà trọ an toàn cho chủ nhà trọ và nữ lao động di cư ở hai huyện Đông Anh và Mê Linh, bà Phạm Thị Thanh Hương, Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHPN TP Hà Nội cho biết, tổ chức Hội Phụ nữ luôn phát huy chức năng đại diện, chăm lo và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng cho phụ nữ, phương châm hoạt động của Hội đều hướng đến mục tiêu không để phụ nữ nào bị bỏ lại phía sau. Trong đó, lao động di cư là những phụ nữ luôn được Hội quan tâm hỗ trợ về kiến thức, các điều kiện xây dựng môi trường sống an toàn, nâng cao quyền năng, bảo vệ chị em khỏi những nguy cơ tiềm ẩn. Hiện nay trên địa bàn Thành phố đã có nhiều mô hình thu hút lao động nữ di cư tham gia như các nhóm tự lực, chi, tổ phụ nữ nhập cư, nhóm nòng cốt, nhóm tiên phong, mô hình nhà trọ an toàn, các mô hình và câu lạc bộ “Chủ nhà trọ an toàn, thân thiện với phụ nữ và trẻ em”, “Hỗ trợ nữ lao động nhập cư nghèo tại Hà Nội”…
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/11_drla.jpg)
Các chủ nhà trọ và nữ lao động nhập cư tham gia cuộc thi hỏi đáp kiến thức về nhà trọ an toàn ở huyện Đông Anh
“Ban Thường vụ Hội LHPN Hà Nội rất mong các đồng chí lãnh đạo cấp uỷ, chính quyền địa phương, các chủ nhà trọ, các nữ lao động nhập cư tích cực ủng hộ và tham gia thực hiện Dự án, góp phần đảm bảo an sinh xã hội, xây dựng môi trường sống an toàn, thân thiện với phụ nữ và trẻ em; giữ gìn an ninh trật tự xã hội của địa phương” – Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHPN TP Hà Nội Phạm Thị Thanh Hương đề nghị.
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/8_ulsg.jpg)
Tại chương trình, Tiến sĩ Đỗ Xuân Lân, Báo cáo viên pháp luật Trung ương - Viện Hàn lâm khoa học xã hội Việt Nam đã có bài truyền thông kiến thức pháp luật và kỹ năng đảm bảo nhà trọ an toàn cho chủ nhà trọ và nữ lao động di cư nhằm hỗ trợ phụ nữ nâng cao nhận thức, kiến thức, kỹ năng để tham gia giải quyết các vấn đề xã hội có liên quan, kiến thức pháp luật và kỹ năng đảm bảo nhà trọ an toàn cho chủ nhà trọ và nữ lao động nhập cư. Đại diện Hội LHPN TP Hà Nội, huyện Mê Linh và Đông Anh cùng các thành viên của dự án đã tổ chức khảo sát 420 người lao động nhập cư và 75 chủ nhà trọ về tính an toàn tại nơi mà họ đang sinh sống, cho thuê.
Một số hình ảnh tại các chương trình:
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 5](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/12_vwaw.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 6](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/7_qsne.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 7](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/5_lizn.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 8](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/4_rggg.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 9](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/1_sdlq.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 10](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/10_bsyt.jpg)
![Khảo sát điều kiện sống của nữ lao động nhập cư tại huyện Đông Anh và Mê Linh - ảnh 11](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_03_04/9_hjep.jpg)
Bà Phạm Thị Thanh Hương, Phó Chủ tịch Thường trực Hội LHPN TP Hà Nội trao quà cho các nữ lao động nhập cư và chủ nhà trọ tham gia cuộc thi hỏi đáp kiến thức về nhà trọ an toàn ở huyện Đông Anh