Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì
(PNTĐ) - Sáng ngày 4/3, Hội LHPN huyện Thanh Trì long trọng tổ chức chương trình kỷ niệm 114 năm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3, 1984 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng và khai mạc Hội thi "Duyên dáng áo dài". Tham dự chương trình, có bà Lê Thị Thiên Hương - Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội.
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_1_kgjs.jpg)
Phát biểu tại chương trình, bà Phạm Nguyên Nhung - Chủ tịch Hội LHPN huyện Thanh Trì bày tỏ niềm tự hào về đất nước Việt Nam – một đất nước có biết bao người phụ nữ được ghi trong lịch sử dân tộc. Tiêu biểu là công lao to lớn của Hai Bà Trưng, thêm nữa, phát huy truyền thống quý báu đó, trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ xâm lược cũng ghi dấu ấn của biết bao người phụ nữ yêu nước có tinh thần chiến đấu quật cường.
Trong cuộc sống hôm nay, vị thế người phụ nữ ngày càng được nâng cao đã đóng góp một phần công sức không nhỏ trong sự chuyển mình của đất nước trên các lĩnh vực khoa học kỹ thuật, chính trị, văn hóa xã hội để tạo nên một hình ảnh mới của người phụ nữ giỏi việc nước, đảm việc nhà và tự tin, luôn nỗ lực hoàn thiện, khẳng định bản thân.
Phát huy phẩm chất người phụ nữ Thủ đô “Trung hậu - Sáng tạo - Đảm đang - Thanh lịch”, thực hiện Cuộc vận động “Phụ nữ Thủ đô ứng xử đẹp”, với mong muốn tiếp tục gìn giữ, tôn vinh nét đẹp truyền thống của áo dài Việt Nam, trong chùm hoạt động chào mừng kỷ niệm 114 năm quốc tế phụ nữ 8/3, 1984 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng, Hội LHPN huyện đã phát động và tổ chức thành công Cuộc thi “Nét đẹp áo dài” qua ảnh, với trên 1000 bức ảnh dự thi. "Và trong không khí sôi nổi này, Hội LHPN huyện tiếp tục tổ chức Hội thi “Duyên dáng áo dài” với sự tham gia biểu diễn của hơn 300 cán bộ, hội viên phụ nữ đến từ Hội LHPN 16 xã, thị trấn" - Bà Phạm Nguyên Nhung - Chủ tịch Hội LHPN huyện Thanh Trì tuyên bố khai mạc Hội thi “Duyên dáng áo dài” tại chương trình.
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_2_hdyt.jpg)
Thực hiện chương trình công tác Hội năm 2024, với tinh thần tương thân tương ái, Hội LHPN huyện Thanh Trì hỗ trợ xây, sửa 03 mái ấm tình thương với mức hỗ trợ 40 triệu đồng/mái ấm. Trước đó, tại Chương trình phát động Tết trồng cây "Phụ nữ vun trồng tương lai" xuân Giáp Thìn, Hội đã trao tặng kinh phí để xây sửa 01 mái ấm tình thương tới hội viên phụ nữ xã Vạn Phúc. Trong khuôn khổ chương trình kỷ niệm ý nghĩa, Hội LHPN Huyện tiếp tục trao tặng kinh phí xây sửa 02 mái ấm tình thương tới hội viên phụ nữ xã Đông Mỹ và xã Yên Mỹ.
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_3_sqjh.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_4_tqhe.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 5](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_5_uepj.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 6](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/tt_6_rfoj.jpg)
Tiếp tục chương trình, các đại biểu và cán bộ, hội viên phụ nữ đã được thưởng thức những phần thi ấn tượng, đẹp mắt trong Hội thi “Duyên dáng áo dài”. Hội thi góp phần nuôi dưỡng, lan tỏa tình yêu áo dài, góp phần bảo tồn, phát huy các giá trị truyền thống tốt đẹp của dân tộc Việt Nam. Kết quả, Ban tổ chức đã trao 16 Giải với: 01 Giải xuất sắc; 02 Giải nhất; 05 Giải nhì và 08 Giải ba.
Cũng tại Chương trình, Ban tổ chức đã trao 17 giải thưởng Cuộc thi "Nét đẹp áo dài" qua ảnh đã được phát động và tổ chức trước đó, gồm: 01 Giải xuất sắc; 01 Giải Nhất; 03 Giải nhì; 12 Giải ba.
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 11](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/ao_1_tgbn.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 12](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/ao_2_lqsg.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 13](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/ao_3_qvox.jpg)
![Sôi nổi các hoạt động kỷ niệm ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 của phụ nữ Thanh Trì - ảnh 14](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/lanhh/2024_03_04/ao_4_bvbe.jpg)