Tập huấn ứng dụng CNTT cho Chủ tịch Hội LHPN các xã, phường, thị trấn
(PNTĐ) - Sáng ngày 19/3, Ban Tổ chức Thành ủy Hà Nội phối hợp cùng Hội LHPN Hà Nội tổ chức khai mạc lớp tập huấn ứng dụng CNTT, chuyển đổi số cho Chủ tịch Hội phụ nữ các xã, phường, thị trấn trên địa bàn Thành phố.
Tham dự khai mạc lớp tập huấn có đồng chí Nguyễn Hồng Nhật – Phó Trưởng ban Thường trực, Ban Tổ chức Thành ủy; đồng chí Đỗ Anh Điệp – Phó Trưởng phòng TCCB&BVCT Nội bộ, Ban Tổ chức Thành ủy; TS Vũ Lộc An – Phó Hiệu trưởng Trường Đào tạo cán bộ Lê Hồng Phong; đồng chí Lê Thị Thiên Hương – Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội, cùng đồng chí Bùi Quang Cường – Tổng giám đốc Công ty TNHH Giải pháp phát triển doanh nghiệp IViet.
![Tập huấn ứng dụng CNTT cho Chủ tịch Hội LHPN các xã, phường, thị trấn - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/ngocpc/2024_03_19/dsc2088_szve.png)
Tham dự lớp tập huấn còn có sự góp mặt của 289 đồng chí Chủ tịch Hội phụ nữ các xã, phường, thị trấn trên địa bàn Thành phố.
![Tập huấn ứng dụng CNTT cho Chủ tịch Hội LHPN các xã, phường, thị trấn - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/ngocpc/2024_03_19/dsc2112_qbov.jpg)
Khai mạc buổi tập huấn, đồng chí Nguyễn Hồng Nhật công bố Quyết định mở lớp và quán triệt nội quy của lớp học. Trách nhiệm học tập, rèn luyện của học viên phải thực hiện nghiêm túc nội dung chương trình. Có ý thức, thái độ đúng đắn trong quá trình học tập và rèn luyện.
Để lớp học đạt hiệu quả cao, học viên phải tích cực nghiên cứu tài liệu và nghe giảng, phát biểu ý kiến trao đổi, thảo luận và có tinh thần cầu thị học hỏi. Gương mẫu trong rèn luyện đạo đức, tác phong, kỷ luật, ý thức trách nhiệm của người cán bộ, học viên.
![Tập huấn ứng dụng CNTT cho Chủ tịch Hội LHPN các xã, phường, thị trấn - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/ngocpc/2024_03_19/dsc2150_yexs.jpg)
Phát biểu tại buổi khai giảng lớp tập huấn, Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội Lê Thị Thiên Hương cho biết, với mục tiêu nhằm cung cấp, bổ sung kiến thức, kỹ năng về ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số giúp góp phần đổi mới phương thức lãnh đạo, cải cách hành chính, nâng cao chất lượng hoạt động của các cấp hội cơ sở, tăng cường tập hợp, thu hút hội viên; bám sát chủ đề công tác năm của Trung ương Hội LHPN Việt Nam, Hội LHPN Hà Nội lựa chọn các nội dung tập trung tập huấn gồm: Hướng dẫn hướng dẫn một số ứng dụng CNTT trong sinh hoạt hội viên; hướng dẫn kỹ năng ứng dụng phần mềm Canva, CapCut trong tuyên truyền, kết nối, thu hút phụ nữ; ứng dụng chuyển đổi số trong hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế; hướng dẫn cập nhật phần mềm quản lý hội viên.
![Tập huấn ứng dụng CNTT cho Chủ tịch Hội LHPN các xã, phường, thị trấn - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/ngocpc/2024_03_19/dsc2154_shgf.jpg)
“Hy vọng sau lớp tập huấn các đồng chí chủ tịch Hội Phụ nữ cơ sở sẽ có thêm các kiến thức, kỹ năng cơ bản về ứng dụng CNTT. Đây cũng là dịp để các học viên trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, cách làm hay của cá nhân, đơn vị, tạo sự gắn kết giữa đội ngũ cán bộ Hội cơ sở toàn Thành phố, tăng cường sự phối hợp trong triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác Hội và phong trào phụ nữ, nhiệm vụ chính trị ở địa phương” - Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội Lê Thị Thiên Hương nhấn mạnh.
Lớp tập huấn ứng dụng CNTT thu hút sự tham gia của 579 đồng chí là chủ tịch Hội phụ nữ xã, phường, thị trấn. Lớp thứ nhất học từ ngày 19-20/3, lớp thứ 2 học từ ngày 21-22/3/2024; hình thức học tập trung trong hai ngày.