Hội LHPN huyện Phú Xuyên:
Tích cực chăm lo cho hội viên
(PNTĐ) - Năm 2023, Hội LHPN huyện Phú Xuyên đã có nhiều hoạt động hướng về cơ sở, góp phần tích cực trong chăm lo lợi ích cho hội viên và đẩy mạnh hiệu quả các phong trào thi đua.
Theo nguyên Chủ tịch Hội LHPN huyện Phú Xuyên Trương Thanh Hưng, năm 2023, các cấp Hội LHPN huyện đã chủ động trong triển khai thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm công tác Hội. Thực hiện tốt vai trò hạt nhân đoàn kết các tầng lớp phụ nữ trong toàn huyện, chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của cán bộ, hội viên phụ nữ. Phát động sâu rộng trong các tổ chức Hội, cán bộ, hội viên phụ nữ thực hiện phong trào thi đua với chủ đề “Phụ nữ Phú Xuyên đoàn kết, trách nhiệm, đổi mới, sáng tạo, tập trung xây dựng cơ sở Hội vững mạnh, trọng tâm là nâng cao năng lực cán bộ Hội cơ sở”.
Huyện Hội cũng đẩy mạnh tuyên truyền, vận động phụ nữ tham gia các phong trào thi đua yêu nước, cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, mô hình “5 có, 3 sạch”, cuộc vận động “Phụ nữ Thủ đô ứng xử đẹp”... Trong năm, các cấp Hội Phụ nữ trong huyện đã tổ chức nhiều chương trình nhân đạo từ thiện với tổng giá trị trên 700 triệu đồng. Triển khai thiết thực, hiệu quả các hoạt động chương trình “Mẹ đỡ đầu” với 81 trẻ mồ côi. Ngoài ra, Hội còn kết nối tổ chức các hoạt động thiện nguyện khác với tổng kinh phí hơn 465,5 triệu đồng; phối hợp trao tặng 20 xe đạp cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn; xây sửa 5 “Mái ấm tình thương”… Chị Lê Thị Báu, thôn Đường La, xã Phú Túc, huyện Phú Xuyên chia sẻ: Trước đây, gia đình tôi sinh sống trong gian nhà cấp 4 đã xuống cấp, nguy cơ bị đổ, không bảo đảm an toàn. Được sự hỗ trợ của của Hội LHPN huyện Phú Xuyên và Báo Phụ nữ Thủ đô gia đình tôi đã có mái ấm khang trang trong mùa đông này. Tôi rất hạnh phúc và yên tâm lao động để nâng cao đời sống gia đình.
![Tích cực chăm lo cho hội viên - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/duongbn/2024_02_05/gia_dinh_px_nncs.jpg)
hạnh phúc đón nhận “Mái ấm tình thương” do Hội LHPN huyện Phú Xuyên
và Báo Phụ nữ Thủ đô hỗ trợ.
Các cấp Hội trong huyện cũng quản lý tốt nguồn vốn với tổng dư nợ tại Ngân hàng CSXH là 281,2 tỷ đồng (tăng 22,4 tỷ đồng so với năm 2022) cho 5.389 hộ vay và Ngân hàng NN&PTNT là 69,61 tỷ cho 518 hộ vay. Giúp 186/135 hộ cận nghèo, khó khăn nâng cao mức sống, đạt 138% chỉ tiêu. Giới thiệu việc làm cho 953 lao động, giúp đỡ 25 phụ nữ khởi sự kinh doanh khởi nghiệp. Ra mắt các mô hình xây dựng nông thôn mới nâng cao như: “Phân loại, xử lý rác hữu cơ tại hộ gia đình”, mô hình“Cổng trường an toàn”; ra mắt 2 mô hình “Ứng xử đẹp”. Triển khai thiết thực, hiệu quả mô hình“Phân loại, xử lý rác hữu cơ tại hộ gia đình phụ nữ nông thôn” tại 23/27 xã, thị trấn với tổng số 513 hộ tham gia. Hỗ trợ thành lập 3 HTX do phụ nữ làm chủ. Thành lập mới 45 CLB văn hoá văn nghệ, thể dục thể thao với 1.153 thành viên; duy trì các loại hình CLB, hoạt động kết nối hội viên rèn luyện sức khỏe với 71% hội viên, phụ nữ tham gia.
Trong năm, các cấp Hội Phụ nữ trong huyện phát triển được 765 hội viên mới. Giới thiệu 186 hội viên, phụ nữ tham gia học đối tượng cảm tình Đảng và 126 hội viên, phụ nữ được kết nạp Đảng. Thực hiện kết nạp 23 hội viên danh dự của Hội LHPN huyện và 27/27 Hội LHPN xã, thị trấn kết nạp 276 hội viên danh dự. Thành lập Chi hội phụ nữ khuyết tật huyện Phú Xuyên gồm 55 thành viên.
Phát huy kết quả đạt được, trong thời gian tới, các cấp Hội Phụ nữ huyện Phú Xuyên tiếp tục phát huy vai trò nòng cốt, tham mưu, phối hợp thực hiện tốt công tác phụ nữ, bình đẳng giới; tổ chức thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua, các cuộc vận động do Trung ương Hội LHPN Việt Nam và Thành phố phát động; đồng hành cùng hội viên phụ nữ trong xây dựng gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc; gắn kết chặt chẽ các phong trào, cuộc vận động, hoạt động của Hội với nhiệm vụ chính trị của cơ quan, đơn vị, địa phương; nâng cao chất lượng, hiệu quả tổ chức các hoạt động phong trào công tác Hội, góp phần nâng cao vai trò của tổ chức Hội trên chặng đường đồng hành cùng phụ nữ địa phương phát triển.