Người dân xem pháo hoa dịp 30/4 - 1/5 ở đâu?

MAI CHI
Chia sẻ

(PNTĐ) - Năm nay, Hà Nội không tổ chức bắn pháo hoa trong Ngày Chiến thắng 30/4 mà sẽ bắn pháo hoa mừng Ngày Giải phóng Thủ đô 10/10. TP Hồ Chí Minh tổ chức bắn pháo hoa tại 5 điểm. Trong đó, có một điểm tầm cao tại khu vực đầu đường hầm sông Sài Gòn (phường Thủ Thiêm, TP Thủ Đức) và 4 điểm tầm thấp.

UBND TP Hồ Chí Minh vừa có văn bản chỉ đạo về việc bắn pháo hoa chào mừng 49 năm Ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975-30/4/2024).

Theo đó, thay vì bắn pháo hoa tại 16 điểm như thông tin trước đó, TP Hồ Chí Minh chỉ tổ chức bắn pháo hoa tại 5 điểm.

Trong đó, có một điểm tầm cao tại khu vực đầu đường hầm sông Sài Gòn (phường Thủ Thiêm, TP Thủ Đức).

Bốn điểm tầm thấp tại: Khu biệt thự Thảo Điền (phường Thảo Điền, TP Thủ Đức), điểm bắn trên sà lan; khu đô thị Vạn Phúc (phường Hiệp Bình Phước, TP Thủ Đức); lô N4-D6 Khu công nghiệp Tây Bắc (xã Tân An Hội, huyện Củ Chi); Công viên văn hóa Đầm Sen (Phường 3, Quận 11).

Thời gian bắn pháo hoa là từ 21h đến 21h15 tối 30/4.

Người dân xem pháo hoa dịp 30/4 - 1/5 ở đâu? - ảnh 1
Có 5 điểm bắn pháo hoa trong dịp lễ 30/4 ở TP Hồ Chí Minh (Ảnh minh họa)

Cùng với TP Hồ Chí Minh, tỉnh Bình Thuận sẽ tổ chức bắn pháo hoa nghệ thuật đặc sắc nhân dịp lễ 30/4 và 1/5

Kỷ niệm 49 năm Ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 – 30/4/2024) cũng như kích cầu các hoạt động du lịch năm 2024, ngày 25/4, UBND tỉnh Bình Thuận đã có công văn về việc sẽ bắn pháo hoa tầm thấp tại điểm du lịch NovaWorld Phan Thiết.

Cụ thể, vào lúc 21 giờ tối 30/4/2024, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Bình Thuận chủ trì, phối hợp với Sở VH-TT&DL, các cơ quan, địa phương liên quan tổ chức bắn pháo hoa tầm thấp tại khu vực quảng trường biển NovaWorld Phan Thiết (xã Tiến Thành, thành phố Phan Thiết), với thời lượng không quá 15 phút, số lượng 90 giàn tầm thấp, nguồn kinh phí thực hiện được xã hội hóa.

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 137/2020/NĐ-CP về sử dụng pháo hoa, các cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có năng lực hành vi dân sự đầy đủ cũng được sử dụng pháo hoa trong dịp lễ 30/4. Các cơ quan, tổ chức, cá nhân chỉ được mua pháo hoa tại các tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh pháo hoa.

Loại pháo hoa mà cá nhân được sử dụng phải là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện tạo ra các hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian và đặc biệt là loại pháo hoa không gây ra tiếng nổ.

Nghị định 137/2020/NĐ-CP quy định nghiêm cấm nghiên cứu, chế tạo, sản xuất, mua bán, xuất khẩu, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng hoặc chiếm đoạt pháo nổ; trừ trường hợp tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được Thủ tướng giao nhiệm vụ nghiên cứu, sản xuất, nhập khẩu, xuất khẩu, cung cấp, vận chuyển, sử dụng pháo hoa nổ.

Ý kiến bạn đọc

Tin cùng chuyên mục