Người chưa thành niên có được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

BÁO PHỤ NỮ THỦ ĐÔ
Chia sẻ

(PNTĐ) -Bố mẹ tôi có dự định cho con trai tôi là cháu đích tôn một mảnh đất. Tôi đang băn khoăn là con trai tôi cháu mới 10 tuổi thì có được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Việc nhận cho tặng từ ông bà thì thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ cho việc sang tên (nếu được) sẽ nộp như thế nào? Xin cảm ơn quý báo!

Câu hỏi
Bố mẹ tôi có dự định cho con trai tôi là cháu đích tôn một mảnh đất. Tôi đang băn khoăn là con trai tôi cháu mới 10 tuổi thì có được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Việc nhận cho tặng từ ông bà thì thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ cho việc sang tên (nếu được) sẽ nộp như thế nào? Xin cảm ơn quý báo!

Chu Văn Nghiệp (Phú Xuyên, Hà Nội)

Người chưa thành niên có được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? - ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Theo khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai năm 2013, "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước”.

Điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014, được sửa đổi tại khoản 4, khoản 5 Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/09/2017 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định: Việc ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp Giấy chứng nhận đối với cá nhân trong nước “thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”.
Có thể thấy, Luật Đất đai hiện nay không có quy định cụ thể về độ tuổi được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phân biệt cá nhân là người thành niên hay chưa thành niên. Cho nên, nhận cho tặng hợp pháp từ ông bà nội, con trai bạn có quyền sử dụng đất và được đứng tên trên Giấy chứng nhận.

Theo khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, “thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Về lệ phí trước bạ, theo khoản 10 Điều 10 Nghị định số 10/2022/NĐ-CP ngày 15/01/2022 của Chính phủ, “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” được miễn lệ phí trước bạ.

Căn cứ các quy định nêu trên, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất do được cho tặng từ ông bà nội, con trai bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, không phải nộp lệ phí trước bạ.

Tuy nhiên cũng cần lưu ý, theo khoản 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015, “Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý”.
Cho tặng tài sản là giao dịch dân sự. Con trai bạn là người chưa thành niên, độ tuổi của cháu là 10 tuổi khi nhận tặng cho quyền sử dụng đất (bất động sản) từ ông bà nội. Do đó, cần có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của cháu.

Cha, mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên. Việc nhận tặng cho trong trường hợp này về nguyên tắc cần có sự đồng ý của vợ, chồng bạn.

Ý kiến bạn đọc

Tin cùng chuyên mục

Đóng góp cho bình đẳng và tiến bộ của phụ nữ dù ở bất kỳ lứa tuổi nào

Đóng góp cho bình đẳng và tiến bộ của phụ nữ dù ở bất kỳ lứa tuổi nào

(PNTĐ) - Chúng ta rất dễ bắt gặp những định kiến về giới tính xung quanh chúng ta. Ngay cả trong sách giáo khoa, những hình ảnh về nghề nghiệp của những người phụ nữ thường được gán với những việc được gọi là thiên chức của phụ nữ như nội trợ, chăm nom cho trẻ em, giáo viên...
Hành trình đi tìm hạnh phúc

Hành trình đi tìm hạnh phúc

(PNTĐ) - Con đường phải đi của những cặp vợ chồng hiếm muộn chưa bao giờ là bằng phẳng. Nhưng hạnh phúc không phải mãi mãi không mỉm cười nếu như họ được yêu thương, cảm thông, sẻ chia thay vì gièm pha, kỳ thị.
Khi hôn nhân không “chính chủ”

Khi hôn nhân không “chính chủ”

(PNTĐ) -Một lần, cả khu phố tôi đang nghỉ trưa thì bị đánh thức bởi tiếng huyên náo. Khi mọi người chạy ra thì thấy một chị gái mặt đỏ gay, miệng gào thảm thiết, tay đang kéo ông tổ trưởng dân phố lôi đi. Mọi người vây xung quanh vừa nói chen vào vừa hò hét, cười cợt hoặc rút điện thoại ra chụp ảnh…
Tan vỡ gia đình vì thói kể công của vợ

Tan vỡ gia đình vì thói kể công của vợ

(PNTĐ) -Mặt Nam tái đi khi Hương nói oang oang với bạn bè và đồng nghiệp cấp dưới của anh: "Trong nhà này chị là đàn ông thì đúng hơn. Sao số chị lại khổ thế không biết, mấy đứa bạn chị thì được chồng lo hết nên rảnh rang đi spa, mua sắm, du lịch đằng này chồng suốt ngày chúi mũi vào báo cáo, đề tài, việc gì cũng đến tay vợ…”.