Hội LHPN TP Hà Nội:
Nâng cao trách nhiệm bảo vệ chủ quyền biển đảo cho cán bộ Hội Phụ nữ
(PNTĐ) - Chiều 2/4, Hội LHPN TP Hà Nội phối hợp với Lữ đoàn Đặc công Hải quân 126 tổ chức Hội nghị thông tin chuyên đề “Bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc trong tình hình hiện nay”.
Hoạt động nằm trong khuôn khổ chương trình phối hợp giữa Hội LHPN TP Hà Nội và Lữ đoàn Đặc công 126 giai đoạn 2023-2028, nhằm góp phần nâng cao nhận thức, khơi dậy ý thức trách nhiệm cho cán bộ, hội viên phụ nữ Thủ đô về bảo vệ chủ quyền biển đảo quê hương; phát huy vai trò của tổ chức Hội Phụ nữ trong công tác tuyên truyền bảo vệ chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc trong tình hình hiện nay.
![Nâng cao trách nhiệm bảo vệ chủ quyền biển đảo cho cán bộ Hội Phụ nữ - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/bien_dao_1_pzyt.jpg)
Dự Hội nghị có Thượng tá Trần Thanh Hải, Phó Chính ủy Lữ đoàn Đặc công Hải quân 126 (Bộ Tư lệnh Quân chủng Hải quân); Trung tá Trần Nhật Lạc, Chủ nhiệm Chính trị Lữ đoàn Đặc công Hải quân 126. Phía Hội LHPN TP Hà Nội có bà Lê Kim Anh, Thành uỷ viên, Chủ tịch Hội LHPN TP Hà Nội; bà Lê Thị Thiên Hương, Phó Chủ tịch Hội LHPN TP Hà Nội.
Tại Hội nghị, các đại biểu được xem phim tài liệu về quá trình xây dựng, chiến đấu, chiến thắng và trưởng thành của Hải quân nhân dân Việt Nam; thực địa và tình hình biển Đông hiện nay…
![Nâng cao trách nhiệm bảo vệ chủ quyền biển đảo cho cán bộ Hội Phụ nữ - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/img5635_gfoy.jpg)
Cũng tại chương trình, Thượng tá Trần Thanh Hải đã thông tin những nội dung cơ bản về vị trí, vai trò, tầm quan trọng của biển, đảo Việt Nam; tình hình trên các vùng biển nước ta hiện nay; quan điểm, chủ trương của Đảng, Nhà nước ta trong giải quyết các vấn đề tranh chấp trên biển; một số kết quả nổi bật của Hải quân nhân dân Việt Nam, Lữ đoàn Đặc công 126 trong quản lý, bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc.
Theo Thượng tá Trần Thanh Hải, Lữ đoàn Đặc công 126 đã trải qua hơn 58 xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, với tinh thần quả cảm, táo bạo, mưu trí và sáng tạo, các thế hệ cán bộ, chiến sỹ của Lữ đoàn Đặc công 126 đã vượt qua muôn ngàn thử thách, hi sinh, lập nên những chiến công xuất sắc, đặc biệt xuất sắc trên chiến trường sông biển, xứng đáng là lực lượng đặc biệt tinh nhuệ và thiện chiến của Quân chủng Hải quân.
![Nâng cao trách nhiệm bảo vệ chủ quyền biển đảo cho cán bộ Hội Phụ nữ - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/bien_dao_2_muln.jpg)
Với những thành tích và chiến công đã đạt được, Lữ đoàn Đặc công 126 đã vinh dự được Đảng, Nhà nước 3 lần phong tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân (năm 1969, 1971 và năm 2020); có 4 Đội trực thuộc Lữ đoàn (nay là Đại đội) và 13 cá nhân được phong tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; hàng trăm cán bộ, chiến sĩ được tặng Huân, Huy chương các hạng.
Đặc biệt, tại Hội nghị, Lữ đoàn Đặc công 126 đã trao tặng mô hình cột mốc chủ quyền biển đảo Trường Sa và 2 cây bàng vuông – loài cây biểu tượng, tượng trưng nhất ở quần đảo Trường Sa do cán bộ, chiến sĩ đơn vị Lữ đoàn Đặc công Hải quân 126 mang về từ Trường Sa cho Hội LHPN TP Hà Nội.
![Nâng cao trách nhiệm bảo vệ chủ quyền biển đảo cho cán bộ Hội Phụ nữ - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/nhungvth/2024_04_02/anh_1_uvzk.jpg)
Trân trọng cảm ơn cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn Đặc công 126, Phó Chủ tịch Hội LHPN TP Hà Nội Lê Thị Thiên Hương cho biết với tấm lòng hướng về biển đảo Tổ quốc, trong những năm qua, cán bộ hội viên phụ nữ toàn thành phố luôn quan tâm triển khai nhiều hoạt động hướng về biển đảo. Năm 2024, toàn thành phố Hà Nội đã ủng hộ gần 40 tỷ đồng cho Quỹ Vì biển, đảo Việt Nam.
Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội Lê Thị Thiên Hương đề nghị thời gian tới, các cấp Hội cần tập trung tuyên truyền về tình hình biển đảo Việt Nam tại cơ sở; thăm hỏi, chia sẻ, động viên các gia đình bộ đội chiến sĩ hải quân ở địa phương; phối hợp các ngành chức năng quan tâm các quân nhân; đào tạo nghề, hỗ trợ sinh kế, ổn định cuộc sống cho các chiến sỹ xuất ngũ về quê…