Quýt chum vàng 500.000 đồng/quả hút khách dịp Tết
(PNTĐ) - Quýt chum vàng dù có giá đắt đỏ, nhưng vẫn thu hút người tiêu dùng mua dâng hương với mong muốn một năm mới tiền tài rủng rỉnh.
Theo tìm hiểu, quýt chum vàng là giống quýt được nhập khẩu từ Nhật Bản. Loại quýt này có giá đắt đỏ vì vừa có vẻ bề ngoài đặc biệt, lại có vị ngon hơn hẳn nhiều loại quýt khác.
Giống như tên gọi độc đáo của mình, quýt chum vàng có phần thân phình to, vàng óng, phần đầu cuống thắt lại như cổ chiếc chum trữ vàng nên gọi là quýt chum.
![Quýt chum vàng 500.000 đồng/quả hút khách dịp Tết - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hangpt/2023_01_25/80c82d1903d4d88a81c5_osnw.jpeg)
Đặc biệt, loại quýt này không hạt, múi to, mọng nước, vì được trồng và chăm sóc trong điều kiện nghiêm ngặt tại Nhật Bản nên quýt có vị ngọt, ngon thơm.
Mang ý nghĩa tài lộc và may mắn, quýt chum vàng được xem là món quà tuyệt vời cho dịp cuối năm, lễ tết.
Với giá bán từ 1,5-2 triệu đồng/kg, mỗi quả quýt chum xuất xứ từ Nhật Bản có giá khoảng 300 - 500.000 đồng. Mặc dù có giá gấp 10-15 lần quýt Việt Nam nhưng loại quả này vẫn được nhiều người tìm mua về biếu, thờ cúng trong những ngày Tết Nguyên đán.
Chị Nguyễn Thị Nhung, chủ cửa hàng trái cây trên đường Nguyễn Đình Chiểu (quận 3, TP Hồ Chí Minh) cho biết, vì quan niệm biểu tượng chum vàng sẽ luôn đem lại may mắn, tiền tài rủng rỉnh, nhiều người sẵn sàng chi hàng chục triệu đồng mua quýt chum Nhật về làm quà Tết hoặc thắp hương, tiếp khách… Đây cũng là mặt hàng hiếm hoi bán chạy trong Tết.