PV GAS ký kết các thoả thuận để triển khai chuỗi dự án khí điện Lô B – Ô Môn
(PNTĐ) - Ngày 28/3/2024, tại Hà Nội, Tổng công ty Khí Việt Nam (PV GAS) đã tham gia Lễ ký kết các thỏa thuận thương mại cho chuỗi dự án khí điện Lô B – Ô Môn. Đây là dự án năng lượng trọng điểm được Chính phủ hết sức quan tâm với vai trò quan trọng trong việc đảm bảo an ninh năng lượng và phát triển kinh tế xã hội của khu vực Nam Bộ.
Tham dự buổi lễ, về phía Tập đoàn Dầu khí Việt Nam (Petrovietnam) có sự tham gia của ông Lê Mạnh Hùng - Chủ tịch Hội đồng thành viên, ông Lê Ngọc Sơn - Tổng Giám đốc; cùng lãnh đạo các đối tác gồm Tập đoàn Điện lực Việt Nam, Công ty MOECO (Nhật Bản), Công ty PTTEP (Thái Lan)… Về phía PV GAS có sự hiện diện của ông Nguyễn Thanh Bình - Chủ tịch Hội đồng quản trị, ông Phạm Văn Phong - Tổng Giám đốc, ông Huỳnh Quang Hải – Phó Tổng Giám đốc.
Tại buổi lễ, PV GAS đã cùng Petrovietnam và các bên ký kết các Hợp đồng vận chuyển khí, Hợp đồng đấu nối và dịch vụ vận hành. Trong đó, Hợp đồng vận chuyển khí Lô B là hợp đồng Petrovietnam thuê các Chủ vận chuyển (gồm các Bên: PV GAS, Petrovietnam, MOECO, PTTEP) vận chuyển khí Lô B về bờ, qua trạm tiếp bờ tại Kiên Giang và tuyến đường ống trên đất liền từ Kiên Giang về Ô Môn (Cần Thơ). Hợp đồng đấu nối và dịch vụ vận hành là hợp đồng dịch vụ giữa các Chủ mỏ (gồm các Bên: Petrovietnam, Tổng công ty Thăm dò khai thác dầu khí-PVEP, MOECO, PTTEP) và các Chủ vận chuyển (gồm các Bên: PV GAS, Petrovietnam, MOECO, PTTEP) để đấu nối đường ống và các trang thiết bị của các Chủ vận chuyển với giàn khai thác khí Lô B.
![PV GAS ký kết các thoả thuận để triển khai chuỗi dự án khí điện Lô B – Ô Môn - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/trangnn/2024_04_02/a1__ky_hop_dong_van_chuyen_khi_lo_b_mfez.jpg)
Tham dự buổi lễ, về phía Tập đoàn Dầu khí Việt Nam (Petrovietnam) có sự tham gia của ông Lê Mạnh Hùng - Chủ tịch Hội đồng thành viên, ông Lê Ngọc Sơn - Tổng Giám đốc; cùng lãnh đạo các đối tác gồm Tập đoàn Điện lực Việt Nam, Công ty MOECO (Nhật Bản), Công ty PTTEP (Thái Lan)… Về phía PV GAS có sự hiện diện của ông Nguyễn Thanh Bình - Chủ tịch Hội đồng quản trị, ông Phạm Văn Phong - Tổng Giám đốc, ông Huỳnh Quang Hải – Phó Tổng Giám đốc.
Tại buổi lễ, PV GAS đã cùng Petrovietnam và các bên ký kết các Hợp đồng vận chuyển khí, Hợp đồng đấu nối và dịch vụ vận hành. Trong đó, Hợp đồng vận chuyển khí Lô B là hợp đồng Petrovietnam thuê các Chủ vận chuyển (gồm các Bên: PV GAS, Petrovietnam, MOECO, PTTEP) vận chuyển khí Lô B về bờ, qua trạm tiếp bờ tại Kiên Giang và tuyến đường ống trên đất liền từ Kiên Giang về Ô Môn (Cần Thơ). Hợp đồng đấu nối và dịch vụ vận hành là hợp đồng dịch vụ giữa các Chủ mỏ (gồm các Bên: Petrovietnam, Tổng công ty Thăm dò khai thác dầu khí-PVEP, MOECO, PTTEP) và các Chủ vận chuyển (gồm các Bên: PV GAS, Petrovietnam, MOECO, PTTEP) để đấu nối đường ống và các trang thiết bị của các Chủ vận chuyển với giàn khai thác khí Lô B.
GAS là Công ty Cổ phần Bọc ống Dầu khí Việt Nam (PV GAS COATING) và Công ty Cổ phần Sản xuất ống thép Dầu khí Việt Nam (PV GAS PIPE) sẽ cùng tham gia sản xuất hệ thống đường ống, dự kiến thu về gần 4.000 tỷ đồng doanh thu mỗi năm và tạo việc làm cho khoảng 400 cán bộ công nhân viên.
Khi dự án đường ống khí Lô B – Ô Môn được triển khai, hoàn thành và đưa khí về trung tâm điện lực Ô Môn để phát điện; sẽ đóng góp nguồn thu bền vững vào ngân sách các tỉnh Cà Mau, Kiên Giang, Cần Thơ khoảng gần 1.000 tỷ đồng/năm góp phần giúp các địa phương trên thực hiện thắng lợi mục tiêu tăng trưởng kinh tế, tạo nhiều công ăn việc làm cho người dân địa phương; đồng thời góp phần phát triển cơ sở hạ tầng và chuyển dịch cơ cấu kinh tế.
![PV GAS ký kết các thoả thuận để triển khai chuỗi dự án khí điện Lô B – Ô Môn - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/trangnn/2024_04_02/a2__hop_dong_dong_dau_noi_va_dich_vu_van_hanh_youk.jpg)
Tại lễ ký kết, Lãnh đạo Petrovietnam, PV GAS cùng các đối tác trong và ngoài nước đã nhất trí cao về việc phối hợp chặt chẽ trong các công việc cần thiết, triển khai kịp thời Dự án đường ống khí Lô B – Ô Môn thông suốt, an toàn và đảm bảo tiến độ chung cho toàn chuỗi dự án, đảm bảo nguồn cung năng lượng cho phát triển kinh tế - xã hội tại Việt Nam.