Hội sách xuân trong ngày nghỉ cuối Tết Nguyên đán
(PNTĐ) - Phố sách Hà Nội là điểm đến được nhiều gia đình lựa chọn du Xuân trong dịp Tết Giáp Thìn. Ngày mùng 5 Tết - ngày cuối của kỳ nghỉ Tết Nguyên đán, đông đảo độc giả vẫn đến hội sách xuân với chủ đề "Tri thức trao tay - Xuân vạn điều may".
Ngày 14/2 - mùng 5 Tết Giáp Thìn (ngày cuối cùng của kỳ nghỉ Tết Nguyên đán), tại phố sách Hà Nội, đông đảo người yêu văn hóa đọc Thủ đô đã có mặt để tìm cho minh những cuốn sách hay hoặc check-in với khung cảnh ngập phong vị Tết.
Năm nay, phố sách xuân với chủ đề "Tri thức trao tay - Xuân vạn điều may" là sự kiện khởi đầu các hoạt động phát triển văn hóa đọc của Hà Nội năm 2024. Nhằm tạo sự khác biệt và trải nghiệm mới, ban tổ chức mang đến các hoạt động đa dạng, phong phú, trong đó, không gian, hoạt động cho người yêu sách vẫn được các đơn vị xuất bản, công ty sách chăm chút dành cho độc giả. Nhiều cuốn sách hay, hấp dẫn được đầu tư thực hiện từ nhiều tháng trước để ra mắt dịp này. Các hoạt động nhằm góp phần thúc đẩy văn hóa đọc, xây dựng phong trào đọc sách, nâng cao tri thức cộng đồng.
![Hội sách xuân trong ngày nghỉ cuối Tết Nguyên đán - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/713e5aee5d19f747ae08-2543_jpg_12_pddv.jpg)
Trong những ngày diễn ra phố sách, Phố sách Hà Nội được trang trí với cổng chào, sân khấu ấn tượng theo hình tượng rồng bay lên, truyền tải thông điệp mong ước một năm mới thành công, phát triển. Ngoài ra, không gian này còn có nhiều cây xanh, tiểu cảnh độc đáo, mang đậm không khí xuân Hà Nội. Các gian hàng trưng bày sách đều trang hoàng hoa đào, đèn lồng, hình con giáp biểu tượng của năm Giáp Thìn rất đẹp mắt, ấn tượng để độc giả tham quan, chụp ảnh kỷ niệm...
Cũng trong ngày hôm nay, NXB Chính trị quốc gia Sự thật tổ chức tổ chức giới thiệu, ra mắt sách “Phụ nữ Việt Nam có một thời như thế”, nhân dịp kỷ niệm 1984 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng, hướng tới chào mừng Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3, nhằm tôn vinh truyền thống “Anh hùng, bất khuất, trung hậu, đảm đang” của phụ nữ Việt Nam.
![Hội sách xuân trong ngày nghỉ cuối Tết Nguyên đán - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/z5159479464976-9ceffbdc4e7da06f6adc20f3df82fece_etsb.jpg)
Cuốn sách sưu tầm, tập hợp, giới thiệu tới bạn đọc những lá thư thời chiến được tuyển chọn từ hàng nghìn lá thư hiện đang lưu giữ tại Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam, góp phần làm rõ, tôn vinh những phẩm chất tốt đẹp, sức mạnh tinh thần, lý tưởng sống cao đẹp của người phụ nữ Việt Nam trong những năm tháng diễn ra hai cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc ta.
Bên cạnh đó, ở gian sách của NXB Phụ nữ có phần giao lưu giữa các độc giả với những người "truyền lửa" văn hoá đọc: Dịch giả Nguyễn Bích Lan và dịch giả Nguyễn Quốc Vương. Dịch giả Nguyễn Bích Lan chia sẻ, Phố Sách nhộn nhịp rất đông người du Xuân, người đọc sách hành xử văn minh. Đó cũng là lý do tôi luôn khích lệ các cháu nhỏ đọc sách để lớn lên trở thành những công dân có trách nhiệm.
Phố sách Xuân tại Phố sách Hà Nội là nét đẹp văn hóa của Thủ đô mỗi dịp Tết đến, Xuân về, là một không gian văn hóa sáng tạo, đề cao và lan tỏa các giá trị tốt đẹp, nhân văn. Phố sách Xuân Giáp Thìn là một trong những sự kiện nổi bật, ý nghĩa được tổ chức kết hợp các hoạt động thường niên tại Phố sách Hà Nội, góp phần tôn vinh, văn hóa đọc, đồng thời tạo không gian văn hóa vui tươi cho người dân khi xuân về.
![Hội sách xuân trong ngày nghỉ cuối Tết Nguyên đán - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/psach22_dpur.jpeg)
Trước đó, trong ngày khai mạc Phố sách xuân 2024, Phó Chủ tịch UBND quận Hoàn Kiếm Nguyễn Quốc Hoàn khẳng định, sự kiện này đã trở thành nét đẹp văn hóa của Thủ đô mỗi dịp Tết đến, xuân về. Đây là nơi tái hiện, lưu giữ và định hình không gian văn hóa, sáng tạo mới, nơi giá trị tốt đẹp và nhân văn được đề cao và lan tỏa. Đây cũng là điểm đến du xuân ý nghĩa, phục vụ người dân thành phố và du khách vào dịp Tết Nguyên đán.
Năm nay, Phố sách Xuân được tổ chức từ ngày 5/2 đến ngày 14/2 (tức ngày 26 tháng Chạp năm Quý Mão đến hết mùng 5 tháng Giêng năm Giáp Thìn).