Khai mạc Lễ hội kỷ niệm 235 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa
(PNTĐ) - Sáng 14/2 (mùng 5 Tết) đã khai mạc Lễ hội kỷ niệm 235 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa (1789 - 2024) tại Công viên Văn hóa Đống Đa, Hà Nội.
Lễ hội là dịp tôn vinh, tưởng nhớ công lao to lớn của Hoàng đế Quang Trung - Nguyễn Huệ cùng các tướng sĩ quân Tây Sơn đã anh dũng chiến đấu, hy sinh, chống giặc ngoại xâm, giữ vững độc lập dân tộc.
![Khai mạc Lễ hội kỷ niệm 235 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/fbimg1707886715713_elnj.jpg)
Tham dự lễ kỷ niệm có: Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội Đinh Tiến Dũng; nguyên Ủy viên Bộ Chính trị, nguyên Bí thư Thành ủy Hà Nội Phạm Quang Nghị; Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Hà Nội Nguyễn Thị Tuyến; Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND Thành phố Hà Nội Trần Sỹ Thanh... cùng lãnh đạo các bộ, ban, ngành Trung ương, thành phố Hà Nội, các địa phương kết nghĩa với Hà Nội và đông đảo nhân dân Thủ đô, khách thập phương.
![Khai mạc Lễ hội kỷ niệm 235 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/fbimg1707886686175_pqgy.jpg)
Lễ hội bắt đầu với các nghi lễ dâng hương, tế lễ, rước kiệu, lễ dâng hoa, tuyên chúc văn và dâng hương tưởng niệm Anh hùng dân tộc Quang Trung - Nguyễn Huệ. Tại buổi lễ, các đại biểu và nhân dân đã ôn lại chiến thắng hào hùng của Hoàng đế Quang Trung - Nguyễn Huệ cùng nghĩa quân Tây Sơn, đập tan đội quân xâm lược Mãn Thanh, giải phóng đất nước, giữ vững độc lập dân tộc.
Mùa Xuân năm Kỷ Dậu 1789, dưới sự chỉ huy tài tình, sáng tạo của Hoàng đế Quang Trung - Nguyễn Huệ, nghĩa quân Tây Sơn đã tiến công thần tốc, đánh tan 29 vạn quân Mãn Thanh, giải phóng Kinh thành Thăng Long.
Trong diễn văn tại buổi lễ, Chủ tịch UBND quận Đống Đa Lê Tuấn Định khẳng định: Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa là bản anh hùng ca bất hủ trong lịch sử đấu tranh, dựng nước và giữ nước của dân tộc Việt Nam, là minh chứng lịch sử khẳng định nghệ thuật quân sự tuyệt vời của nhân dân ta. Đó là nghệ thuật chuyển quân thần tốc từ Phú Xuân ra Bắc của nghĩa quân Tây Sơn, là nghệ thuật tác chiến, chiến lược trong từng trận đánh.
![Khai mạc Lễ hội kỷ niệm 235 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_02_14/fbimg1707886697701_ftcj.jpg)
Tự hào tiếp nối truyền thống, khí thế hào hùng của Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa năm xưa; phát huy truyền thống Thăng Long - Hà Nội ngàn năm văn hiến, Thành phố Anh hùng, Thành phố Vì hòa bình, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân quận Đống Đa đã đoàn kết, sáng tạo, đổi mới, nỗ lực phấn đấu hoàn thành toàn bộ 12 chỉ tiêu kinh tế - xã hội thành phố giao, trong đó có 5 chỉ tiêu vượt kế hoạch đề ra.
Sau phần lễ là chương trình nghệ thuật đặc sắc do Nhà hát Cải lương Việt Nam và các trích đoạn tuồng do Nhà hát Tuồng thực hiện. Phần hội diễn ra các hoạt động như: Cờ người, trò chơi dân gian, biểu diễn nghệ thuật truyền thống (múa rối nước, hát quan họ, chầu văn), chương trình văn nghệ quần chúng. Lễ hội diễn ra đến hết ngày 16.2 (tức mùng 7 tháng Giêng).