NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý)
(PNTĐ) -Hôm qua, ngày 9/10, Nhà thiết kế (NTK) người Ý, Maria Elena Di Terlizzi, đã đưa 8 sáng tạo mới dựa trên bản sắc, phom dáng của tà áo dài, trang phục truyền thống của người Việt Nam nằm trong bộ sưu tập áo dài dự án DISA (Di sản áo dài- Văn hoá của Tình Thương) trình diễn trong sự kiện thời trang Coaturier tại Martina Franca (Ý).
Các thiết kế trình diễn được NTK Maria Elena Di Terlizzi thực hiện sau hành trình về Việt Nam tìm hiểu, học cách làm áo dài, học triết lý sống người Việt, thẩm thấu giá trị di sản áo dài trong đời sống và thiết kế nên bộ sưu tập áo dài DISA.
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/3144422906491482066869088835042522017851226n_wpnh.jpg)
Các thiết kế lấy cảm hứng từ trầm tích và di sản Việt Nam như truyền thuyết Chim Lạc trong câu chuyện Lạc Long Quân- Âu Cơ, hình ảnh các cung điện Huế, vẻ đẹp Tây Hồ về đêm… Đặc biệt, những thiết kế này hoàn toàn được làm bằng vải gấm hoa quý, sequins, lông vũ với các hoạ tiết thêu tay công phu, tỉ mỉ, sang trọng và được sản xuất độc quyền tại Ý.
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/31444158534260429109432516727550576149434419n_ucob.jpg)
Dự án DISA (Di sản áo dài- văn hoá của Tình Thương) do Đại sứ quán Ý tại Việt Nam, Đại sứ quán Việt Nam tại Ý và Phòng Thương mại Ý tại Việt Nam, Golden Heritage cùng phối hợp thực hiện với khát vọng đưa áo dài đến với châu Âu.
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/31263484518969745573193776918822741421869887n_smch.jpg)
Theo kế hoạch, dự án thực hiện 60 thiết kế áo dài, sẽ được chia thành 3 phong cách khác nhau: nghi lễ, phong cách sống và thời trang công sở. Bộ sưu tập được sáng tạo bởi sự kết hợp giữa hai nhà thiết kế tài năng là NTK Maria Elena Di Terlizzi (Ý) và NTK áo dài Quang Hoà. Có thể nói, việc các thiết kế trong dự án được trình diễn tại Ý là một trong những dấu ấn của dự án, hiện thực hoá mục đích đưa áo dài- di sản văn hoá Việt hoà với đời sống thời trang cao cấp của thế giới và được yêu mến, ưa chuộng trên thế giới.
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/31450176812701167338376172305435890740511817n_jiye.jpg)
Với sự sáng tạo đáng kinh ngạc và tinh thần lãng mạn, say đắm vẻ đẹp Việt Nam, NTK Maria Elena Di Terlizzi cùng với công nghệ của nền thời trang Ý đang mỗi ngày tạo nên những tác phẩm mang đậm dấu ấn giao lưu văn hoá đậm nét.
Cùng ngắm một số thiết kế Áo dài của NTK Elena được trình diễn tại Ý:
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 5](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/3144203016378298647444556860017915830296726n_dysf.jpg)
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 6](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/3145979244523621903453088703753725003944055n_ssct.jpg)
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 7](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/3142567096490349900974116938739110464706785n_nybr.jpg)
![NTK người Ý đưa bộ sưu tập áo dài DISA trình diễn tại Martina Franca (Ý) - ảnh 8](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/vanla/2022_11_10/3142567096285639622957993210761786215856943n_tnpu.jpg)