Hội LHPN Hà Nội:
Nhân rộng mô hình gia đình 5 có, 3 sạch góp phần xây dựng nông mới nâng cao, kiểu mẫu
(PNTĐ) - Ngày 23/11, Hội LHPN Hà Nội tổ chức đánh giá 1 năm triển khai xây dựng thí điểm mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch” (có ngôi nhà an toàn, có sinh kế bền vững, có sức khỏe, có kiến thức, có nếp sống văn hóa; sạch nhà, sạch bếp, sạch ngõ). Dự và chỉ đạo hội nghị có bà Lê Thị Thiên Hương, Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội.
Phát biểu khai mạc tại hội nghị, bà Lê Thị Thiên Hương cho biết: Thực hiện Hướng dẫn số 13/HD-BTV ngày 13/9/2022 của Ban Thường vụ Hội LHPN Hà Nội về thực hiện cuộc vận động “Xây dựng Gia đình 5 không, 3 sạch” và mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch”; Kế hoạch số 94/KH-BTV ngày 28/10/2022 của Ban Thường vụ Hội LHPN Hà Nội về chỉ đạo thí điểm thực hiện mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch” giai đoạn 2022 - 2023, bám sát sự chỉ đạo của Trung ương Hội LHPN Việt Nam, với những nội dung và chỉ tiêu cụ thể, tháng 10/2022, Hội LHPN Hà Nội đã triển khai thí điểm xây dựng mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch” tại xã Đại Đồng, huyện Thạch Thất.
Theo đó, Hội LHPN 16 huyện, thị xã ra mắt mô hình điểm “Gia đình 5 có, 3 sạch” và nhân rộng thêm mô hình tại 62 xã.
![Nhân rộng mô hình gia đình 5 có, 3 sạch góp phần xây dựng nông mới nâng cao, kiểu mẫu - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_11_23/a1ch_gkeh.jpg)
Trong 1 năm qua, Hội LHPN Hà Nội tập trung hướng dẫn các cấp Hội cụ thể hóa các tiêu chí xây dựng “Gia đình 5 có, 3 sạch” phù hợp với tình hình thực tế của địa phương, tổ chức các hoạt động cụ thể theo 8 tiêu chí; lồng ghép 8 tiêu chí của mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch” với việc thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm, các chuyên đề công tác Hội; đặc biệt gắn với các phong trào thi đua lớn, trong đó có cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”.
Cùng với đó, Hội LHPN các huyện, thị xã và cơ sở lựa chọn các nội dung cụ thể, phù hợp với tình hình thực tiễn của địa phương, tình hình hội viên để triển khai.
Tuy nhiên, đây là mô hình mới, được triển khai từ tháng 11/2022 chỉ với các xã đạt nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu nên trong triển khai còn một số tồn tại, khó khăn...
Theo báo cáo, tính đến tháng 10/2023, toàn Thành phố có 63 xã triển khai mô hình xây dựng “Gia đình 5 có, 3 sạch”. Hội phụ nữ các huyện, thị xã phối hợp tổ chức 18 buổi truyền thông các tiêu chí cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, mô hình “Gia đình 5 có, 3 sạch” cho 1.440 lượt hội viên; phát hành 1.350 tờ gấp về nội dung 8 tiêu chí tới cán bộ, hội viên phụ nữ trên địa bàn…
Các cấp Hội thực hiện tiêu chí ”3 sạch” gắn với việc thực hiện Đề án “Đẩy mạnh vai trò của Hội phụ nữ các cấp trong xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” năm 2023, Hội LHPN Thành phố đã tổ chức hội nghị đánh giá chỉ đạo mô hình điểm “Phụ nữ tham gia xử lý rơm rạ sau thu hoạch” và “Phân loại, xử lý rác thải sinh hoạt hữu cơ tại hộ gia đình hội viên phụ nữ nông thôn”; phát động cuộc thi trực tuyến "Phụ nữ Thủ đô xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch góp phần xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh" trên trang Fanpage của Hội LHPN Hà Nội.
Hội Phụ nữ đẩy mạnh hoạt động các mô hình “Phụ nữ chung cư văn minh, thanh lịch, thân thiện môi trường”, “Khu dân cư giảm thiểu rác thải nhựa”, “ngôi nhà xanh”, “Biến rác thành tiền”; truyền thông về tác hại của rác thải nhựa đối với môi trường và sức khỏe con người; Vận động cán bộ, hội viên, phụ nữ sử dụng làn nhựa, hộp nhựa đi chợ, hạn chế sử dụng túi nilong; tích cực tuyên truyền vận động cán bộ, hội viên phụ nữ và nhân dân thực hiện Chỉ thị 15/CT-UBND thay thế sử dụng bếp than tổ ong bằng các loại bếp khác để bảo vệ sức khỏe và môi trường...
Tại hội nghị, các đại biểu Hội LHPN các huyện, thị xã, các xã, cán bộ Hội phụ nữ và gia đình hội viên tại huyện Sóc Sơn, Ứng Hòa, Thường Tín, Đông Anh, Thạch Thất... đã cùng nhau thảo luận, trao đổi, chia sẻ những thuận lợi, khó khăn trong triển khai thực hiện mô hình xây dựng “Gia đình 5 có, 3 sạch”.
Đồng thời chia sẻ kinh nghiệm trong công tác vận động các nguồn lực xã hội hóa tổ chức thực hiện mô hình; đề xuất các giải pháp cụ thể trong thời gian tới để thực hiện mô hình thiết thực, hiệu quả, sức lan tỏa việc triển khai mô hình xây dựng “Gia đình 5 có, 3 sạch”, góp phần xây dựng nông thôn mới nâng cao và nông thôn mới kiểu mẫu.
Dưới đây là một số hình ảnh các đại biểu tham gia phát biểu ý kiến tại hội nghị:
![Nhân rộng mô hình gia đình 5 có, 3 sạch góp phần xây dựng nông mới nâng cao, kiểu mẫu - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_11_23/z490720740862137eb564cb1af3fb0d776c4f08bd7f58c_ovqz.jpg)
![Nhân rộng mô hình gia đình 5 có, 3 sạch góp phần xây dựng nông mới nâng cao, kiểu mẫu - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_11_23/phat_bieu_fteq.jpg)
![Nhân rộng mô hình gia đình 5 có, 3 sạch góp phần xây dựng nông mới nâng cao, kiểu mẫu - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_11_23/img0462_ciuj.jpg)