Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô
(PNTĐ) - Chiều 22/12/2023, trong chương trình công tác tại Hà Nội, Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) do ông Amnat Jongyotying- Chủ tịch Hội Nhà báo kiêm Chủ tịch Hiệp hội Phát thanh, Truyền hình và Truyền thông tin tức tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) làm Trưởng đoàn đã đến thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô tại trụ sở cơ quan Hội Phụ nữ Hà Nội, số 7 phố Tôn Thất Thuyết, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Tham dự đoàn công tác về phía tỉnh Chiang Mai có: ông Amnat Jongyotying- Chủ tịch Hội Nhà báo kiêm Chủ tịch Hiệp hội Phát thanh, Truyền hình và Truyền thông tin tức tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) trưởng đoàn cùng các Phó Chủ tịch, Ủy viên Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai; bà Phongphan jongyotying, Biên tập viên tạp chí Phaknua daity; bà Waranya Lertworakitpipat, Chủ tịch Hội Phụ nữ tỉnh Chiang Mai; bà Ubolnapa Kengkrak ij, Thư ký Hội Phụ nữ tỉnh Chiang Mai.
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/lam_viec_wpwe.jpg)
Đón tiếp đoàn công tác tới thăm và làm việc, về phía Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô có các đại biểu: Bà Lê Kim Anh, Ủy viên Đoàn Chủ tịch Trung ương Hội LHPN Việt Nam, Thành ủy viên, Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội; bà Lê Thị Thiên Hương, Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội và đại diện các trưởng ban cơ quan Hội LHPN Hà Nội; bà Lê Quỳnh Trang, Tổng biên tập báo Phụ nữ Thủ đô, bà Lê Thị Hồng Minh, Phó Tổng biên tập báo Phụ nữ Thủ đô cùng các biên tập viên, cán bộ, phóng viên báo Phụ nữ Thủ đô.
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z500134838986405dec40e0ac91c3843f26d5e7d02a55f_rrga.jpg)
Phát biểu tại buổi làm việc, Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội Lê Kim Anh đã bày tỏ sự vui mừng và hân hạnh được đón Đoàn công tác tới thăm và làm việc tại Thủ đô Hà Nội, trong đó có chuyến thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội, báo Phụ nữ Thủ đô, đặc biệt trong chuyến thăm của đoàn dịp này càng ý nghĩa hơn khi có sự tham gia của bà Waranya Lertworakitpipat, Chủ tịch Hội Phụ nữ của tỉnh cùng các thành viên của Hội Phụ nữ tỉnh. Theo bà Lê Kim Anh, đây là cơ hội để Hội Phụ nữ Hà Nội giao lưu, chia sẻ,học tập kinh nghiệm hoạt động Hội với Hội Phụ nữ tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) cùng thúc đẩy sự phát triển của phụ nữ, thực hiện bình đẳng giới, chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đánh của phụ nữ, tham gia giải quyết các vấn đề xã hội liên quan đến phụ nữ, hỗ trợ phụ nữ, trẻ em hai nước phát triển toàn diện...
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z5001347812146206274b821d1079c2f77e6faeb0dce6f_xdnh.jpg)
Chia sẻ tại buổi làm việc, bà Waranya Lertworakitpipat, Chủ tịch Hội Phụ nữ tỉnh Chiang Mai bày tỏ sự vui mừng khi được tham gia chuyến công tác dịp này và nhận được sự đón tiếp chân tình, cởi mở và nồng ấm của Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô. Bà Waranya Lertworakitpipat đã trao đổi thông tin về chức năng, nhiệm vụ của tổ chức Hội phụ nữ tỉnh Chieng Mai liên quan đến các hoạt động về giúp đỡ hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế, hỗ trợ phụ nữ kết nối, tiêu thụ sản phẩm, các hoạt động giúp đỡ trẻ em yếu thế, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; các hoạt động hỗ trợ xây dựng gia đình hạnh phúc, chăm sóc sức khỏe, nâng cao tinh thần cho phụ nữ; ... "Dân số nữ giới hiện đang chiếm số lượng đông hơn nam giới trên thế giới, chính vì vậy phụ nữ các nước cần có sự đoàn kết để cùng nhau phát triển đóng góp tích cực vào các mục tiêu quốc gia và quốc tế về bình đẳng giới và phát triển bền vững. Hy vọng Hội Phụ nữ tỉnh Chieng Mai sẽ được tiếp đón Hội LHPN Hà Nội tại Thái Lan vào dịp gần nhất", bà Waranya Lertworakitpipat bày tỏ.
Khái quát về tình hình tổ chức Hội, bà Lê Kim Anh, Chủ tịch Hội cho biết thêm: Hội LHPN Hà Nội có 30 đơn vị Hội LHPN các quận, huyện thị xã và 03 đơn vị trực thuộc (Công an Thành phố, Bộ Tư lệnh Thủ đô, Đoàn Luật sư Hà Nội), 02 đơn vị là tổ chức thành viên (Hội Nữ trí thức Hà Nội và Hội nữ Doanh nghiệp vừa và nhỏ Hà Nội). 2 đơn vị sự nghiệp đó là Báo Phụ nữ Thủ đô và Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Hỗ trợ phát triển phụ nữ Hà Nội; Đồng thời thông tin về 3 nhiệm vụ của tổ chức Hội LHPN Hà Nội, đó là, Hỗ trợ phụ nữ phát triển, hội nhập, xây dựng gia đình văn minh, hạnh phúc; Tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền, vận động xã hội thực hiện bình đẳng giới; Xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, hoạt động hiệu quả
Bà Lê Kim Anh Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội cho biết thêm, hiện nay, các cấp Hội Phụ nữ đang tích cực vận động phụ nữ ứng dụng khoa học, công nghệ, chuyển đổi số, thương mại điện tử, xây dựng thương hiệu sản phẩm, phát triển làng nghề, hỗ trợ các mô hình kinh tế tập thể do phụ nữ tham gia quản lý, điều hành... Bên cạnh đó, Hội LHPN Hà Nội hiện đã và đang thực hiện rất hiệu quả chương trình "Mẹ đỡ đầu" do TƯ Hội LHPN Việt Nam phát động trong thời gian qua nhằm giúp đỡ trẻ em mồ côi trong đại dịch Covid -19 và những trẻ em mồ côi có hoàn cảnh khó khăn được phát triển toàn diện...
Theo bà Lê Kim Anh, chuyến thăm của đoàn công tác càng thêm ý nghĩa khi diễn ra trong dịp hai nước Việt Nam - Thái Lan kỷ niệm 10 năm thiết lập quan hệ Đối tác chiến lược (2013-2023). Trong thời gian qua, thực hiện công tác đối ngoại nhân dân của Đảng, Nhà nước và thành phố Hà Nội đối với các nước trong khu vực, Hội LHPN Hà Nội đã tích cực triển khai các hoạt động giao lưu Nhân dân, hỗ trợ cho phụ nữ để hội nhập quốc tế, trong đó đã tổ chức một số hoạt động và mời Đại sứ, cán bộ của Đại sứ quán Thái Lan tham gia.
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z500135049277915ae76df945c4dd81d261a381790862c_hxys.jpg)
Chia sẻ tại buổi làm việc, Chủ tịch Hội Nhà báo kiêm Chủ tịch Hiệp hội Phát thanh, Truyền hình và Truyền thông tin tức tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) - Amnat Jongyotying bày tỏ vui mừng, xúc động khi nhận được sự đón tiếp nồng hậu, ấm áp của Hội LHPN Hà Nội, trong đó Đoàn công tác vui mừng khi được gặp lại Tổng biên tập báo Phụ nữ Thủ đô Lê Quỳnh Trang - người em gái thân thiết của Hội Nhà báo tỉnh Chieng Mai và đặc biệt là chứng kiến sự phát triển của tờ báo trong bối cảnh kinh tế báo chí đối mặt với nhiều khó khăn, thách thức.
Thay mặt đoàn công tác ông Amnat Jongyotying gửi lời chúc mừng tới bà Lê Quỳnh Trang Tổng biên tập báo Phụ nữ Thủ đô trong vai trò là Tổng biên tập của tờ báo đã nhận được sự quan tâm giúp đỡ của cơ quan chủ quản là Hội LHPN Hà Nội để xây dựng tờ báo ngày càng phát triển. Đồng thời ông cũng mong muốn trong thời gian tới tiếp tục thắt chặt mối quan hệ gắn bó, thân tình giữa Hội Nhà báo tỉnh Chieng Mai với cơ quan Hội LHPN Hà Nội và Báo Phụ nữ Thủ đô. Chương trình thăm và làm việc lần này của đoàn tại Hà Nội chắc chắn sẽ thu hoạch được nhiều kết quả giá trị.
Vui mừng được đón tiếp đoàn công tác tới thăm và làm việc, bà Lê Quỳnh Trang, Tổng Biên tập báo Phụ nữ Thủ đô giới thiệu về Báo Phụ nữ Thủ đô. Bà Lê Quỳnh Trang cho biết: Báo Phụ nữ Thủ đô là cơ quan ngôn luận của Hội LHPN Hà Nội, diễn đàn của phụ nữ Thủ đô. Đến nay với bề dày gần 40 năm xây dựng và trưởng thành, Báo Phụ nữ Thủ đô đã khẳng định uy tín, thương hiệu trong lòng độc giả Thủ đô và cả nước, là tờ báo giới có bản sắc. Báo Phụ nữ Thủ đô hoạt động hai loại hình báo chí, gồm báo in và báo điện tử Phụ nữ Thủ đô - tên miền www.baophunuthudo.vn. Là cơ quan báo chí của nhà nước nhưng Báo Phụ nữ Thủ đô đã tự chủ tài chính ngay từ những ngày đầu để xây dựng và phát triển thương hiệu tờ báo của giới nữ.
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 5](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z50013249181183b7294a11da623daa95099962f1e0626_kgxy.jpg)
Để thực hiện chuyển đổi số báo chí, đồng thời bắt kịp xu hướng hội nhập phát triển, Báo Phụ nữ Thủ đô đã mở chuyên trang điện tử “Đời sống gia đình” với tên miền: doisonggiadinh.baophunuthudo.vn. Chuyên trang hiện có các huyên mục chính: Đời sống, Tâm giao trò chuyện, Chuyện gia đình, Góc khuất, Khỏe, Đẹp, Yêu, Giải trí, Nhỏ to, Ẩm thực, Công tác Hội, Du lịch, Video các vấn đề phụ nữ quan tâm… Nội dung của chuyên trang hướng tới thông tin các vấn đề xây dựng gia đình; Tuyên truyền các vấn đề về luật pháp, chính sách của Nhà nước; Tư vấn hành trang xây tổ ấm; Chia sẻ những câu chuyện hay trong đời sống hôn nhân, gia đình...
Chuyên trang điện tử “Phụ nữ số” với tên miền: phunuso.baophunuthudo.vn gồm các chuyên mục chính như: Xã hội, Khởi sự kinh doanh, Luận bàn, Công nghệ, Giáo dục, Sức khỏe, Làm đẹp, Bât động sản (Nhà đẹp), Phụ nữ và Xe+, Những miền đất lạ… Chuyên trang điện tử “Phụ nữ số” tập trung đi sâu khai thác vai trò của phụ nữ với sự phát triển của khoa học công nghệ, cách mạng công nghệ 4.0; chuyển đổi số quốc gia; tôn vình sự đóng góp của phụ nữ vào phát triển kinh tế, khởi nghiệp, khởi sự kinh doanhnhững tấm gương phụ nữ làm kinh tế giỏi... Bà Lê Quỳnh Trang trao đổi với các thành viên đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai những vấn đề liên quan đến việc vận hành tờ báo, những thuận lợi, khó khăn thách thức đặt ra trong tình hình mới.
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 6](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z50013945949912223424d6044e6d71a78263b2b69894f_hflf.jpg)
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 7](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z50013209731764f14b5b710579e2397d6bac07d580e81_1_hqrh.jpg)
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 8](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z50013172378197e5a6350e9dbc2f2eb998ce50f0ed936_qphl.jpg)
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 9](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z500129328543439c06607ef3d9a87e532c8f7ce8701d4_elzy.jpg)
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 10](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z50013414094050e0e7f6b3c66a5b22949413876d366a4_zont.jpg)
![Đoàn công tác Hội Nhà báo tỉnh Chiang Mai (Thái Lan) sang thăm và làm việc với Hội LHPN Hà Nội và báo Phụ nữ Thủ đô - ảnh 11](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thanhnt/2023_12_23/z5001355295816eff1fce423e0b9e53e0c60db6ef6d4eb_bjov.jpg)