Lễ trao tặng danh hiệu NSND, NSƯT lần thứ 10 diễn ra tại Nhà hát lớn Hà Nội
(PNTĐ) - Sáng nay (6/3), Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL) tổ chức Lễ trao tặng danh hiệu Nghệ sĩ Nhân dân (NSND), Nghệ sĩ Ưu tú (NSƯT) lần thứ 10, tại Nhà hát Lớn Hà Nội.
389 nghệ sĩ được trao tặng và truy tặng các danh hiệu cao quý trong đợt này, trong đó có 125 NSND và 264 NSƯT. Đây là những gương mặt tinh hoa, có tài năng nghệ thuật xuất sắc, nhiều cống hiến trong phát triển văn hóa nghệ thuật dân tộc.
Theo Bộ VHTTDL, Lễ trao tặng danh hiệu NSND, NSƯT không chỉ là sự kiện mang tính nghi thức, còn là trách nhiệm của ngành. Đây là sự tôn vinh các nghệ sĩ thông qua danh hiệu cao quý, từ đó thúc đẩy năng lực sáng tạo, khát vọng cống hiến của văn nghệ sĩ. Đồng thời, sự kiện thể hiện sự quan tâm sâu sắc của Đảng, Nhà nước với văn nghệ sĩ, góp phần thực hiện hiệu quả Nghị quyết 33-NQ/TW về xây dựng và phát triển văn hóa, con người Việt Nam, đáp ứng yêu cầu phát triển bền vững đất nước.
![Lễ trao tặng danh hiệu NSND, NSƯT lần thứ 10 diễn ra tại Nhà hát lớn Hà Nội - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/thuht/2024_03_06/le-trao-tang-danh-hieu-nsnd-nsut-lan-thu-10-dien-ra-tai-nha-hat-lon-ha-noi-064027329_wrxv.jpg)
Trong ngày 5/3, lãnh đạo Bộ VHTTDL đã dự lễ tổng duyệt chương trình Lễ trao tặng danh hiệu NSND, NSƯT lần thứ 10. Theo đánh giá, chương trình nghệ thuật tại lễ trao tặng gồm nhiều tiết mục đặc sắc, mang màu sắc mới mẻ, đảm bảo tính chính trị, nghệ thuật và đậm nét tôn vinh sự cống hiến của các nghệ sĩ . Đặc biệt, chương trình có sự tham gia của chính các nghệ sĩ được vinh dự đón nhận các danh hiệu cao quý như NSND Thanh Lam, NSND Thanh Thúy, NSND Mai Hoa.