Hội LHPN Quận Tây Hồ: Tổ chức khóa đào tạo nghề cho hội viên phụ nữ
(PNTĐ) - Từ ngày 27-29/5, Hội LHPN Quận Tây Hồ vừa phối hợp Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên quận Tây Hồ tổ chức khóa đào tạo nghề miến phí cho 30 hội viên phụ nữ trên địa bàn quận.
Tham gia khóa học, các học viên được hướng dẫn kỹ năng chế biến một số món ăn truyền thống tại gia đình. Với những nguyên liệu các chị em thường xuyên đi chợ, học viên được hướng dẫn cách chế biến một số món ăn như: Ốc nhồi thịt hấp lá gừng, chân giò hầm thuốc bắc, gà rút xương cuộn hấp, phở xào giòn, cá hấp xì dầu, nem hải sản…
![Hội LHPN Quận Tây Hồ: Tổ chức khóa đào tạo nghề cho hội viên phụ nữ - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_29/z54814675219148fafb0297557ba8290c73fc0a6737fc2_oupr.jpg)
Đồng chí Trương Tú Uyên - Quận ủy viên - Chủ tịch Hội LHPN quận cho biết: Đây là hoạt động thiết thực nhằm thực hiện Đề án 939 “Hỗ trợ phụ nữ Thủ đô khởi nghiệp” và Chương trình 03 của Quận ủy về “Phát triển toàn diện sự nghiệp văn hóa xã hội; xây dựng phường văn hóa, phường đạt chuẩn văn minh đô thị, góp phần nâng cao đời sống tinh thần của nhân dân, giai đoạn 2020-2025” trên địa bàn quận Tây Hồ năm 2024.
Bên cạnh đó, qua khóa đào tạo cũng tôn vinh những giá trị tốt đẹp, những cống hiến to lớn của người Phụ nữ Việt Nam, động viên hội viên Hội LHPN quận Tây Hồ thực hiện tốt phong trào “Giỏi việc nước - Đảm việc nhà”, xứng đáng với 8 chữ vàng “Anh hùng - Bất khuất - Trung hậu - Đảm đang”.
![Hội LHPN Quận Tây Hồ: Tổ chức khóa đào tạo nghề cho hội viên phụ nữ - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_29/z54815632466565883690571f1345a9d655a0faae0823d_ixhg.jpg)
Sau khóa đào tạo, với sự hướng dẫn tỉ mỉ, nhiệt tình của giáo viên, đông đảo cán bộ, hội viên phụ nữ hào hứng cho biết: Đây là dịp giúp mỗi cán bộ, hội viên thể hiện sự khéo léo, đảm đang của phụ nữ trong vai trò xây dựng gia đình hạnh phúc cũng như là chỗ dựa tin cậy của những thành viên trong gia đình. Giúp phụ nữ được giao lưu học hỏi nâng cao kiến thức nữ công gia chánh, góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống gia đình.
Mỗi món ăn được học mới giúp chị em có thêm kỹ năng, có thể tự chế biến một số món ăn truyền thống tại gia đình, vừa bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình, nâng cao kỹ năng tổ chức cuộc sống gia đình, xây dựng gia đình văn minh hạnh phúc.