Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm
(PNTĐ) - Sáng 15/5, Hội Liên hiệp phụ nữ Hà Nội tổ chức Hội thi “Tìm hiểu kiến thức An toàn thực phẩm” và trưng bày, giới thiệu sản phẩm nông sản, thực phẩm an toàn năm 2024 tại quận Thanh Xuân.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7308_zqkz.jpg)
Đây là hoạt động thiết thực nhằm thực hiện Kế hoạch số 105/KH-UBND ngày 4/4/2024 của UBND Thành phố Hà Nội về triển khai “Tháng hành động vì An toàn thực phẩm” năm 2024 với chủ đề “Tiếp tục bảo đảm an ninh, an toàn thực phẩm trong tình hình mới”.
Phát biểu khai mạc hội thi, bà Lê Thị Thiên Hương - Phó Chủ tịch Hội LHPN TP Hà Nội cho biết: Vấn đề vệ sinh ATTP luôn được Thành phố quan tâm chỉ đạo sát sao, ban hành các chỉ thị, đề án, kế hoạch đảm bảo ATTP. Tuy nhiên, bên cạnh kết quả đạt được, công tác bảo đảm ATTP thời gian qua vẫn còn một số khó khăn, hạn chế.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7321_oqhz.jpg)
Thực hiện cuộc vận động “Phụ nữ cả nước thực hiện vệ sinh an toàn thực phẩm vì sức khỏe gia đình và cộng đồng” do Trung ương Hội LHPN Việt Nam phát động; phong trào thi đua “An toàn thực phẩm” của thành phố Hà Nội; nhận thức sâu sắc trách nhiệm trong công tác tuyên truyền, vận động phụ nữ và nhân dân thực hiện đảm bảo ATTP, trong những năm qua, các cấp Hội phụ nữ Hà Nội đã tích cực phối hợp tổ chức các đợt truyền thông, bồi dưỡng kiến thức về ATTP, phòng chống ngộ độc thực phẩm cho cán bộ, hội viên, báo cáo viên, tuyên truyền viên và cộng đồng.
Bên cạnh đó, Hội LHPN Hà Nội cũng triển khai nhiều hoạt động điểm nhấn trong tháng cao điểm hành động vì ATTP. Nhiều mô hình nổi bật về tuyên truyền an toàn thực phẩm cũng được xây dựng và phát huy hiệu quả tốt như: Mô hình "Tuyên truyền, vận động phụ nữ thực hiện ATTP", "Chi hội phụ nữ thực hiện thay đổi hành vi trong an toàn vệ sinh thực phẩm", "Sạch đồng ruộng", "Tuyến phố đảm bảo an toàn thực phẩm có kiểm soát"...
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7336_szvd.jpg)
Trước những yêu cầu về đổi mới nội dung, hình thức và phương pháp tuyên truyền về ATTP, Hội LHPN Hà Nội tổ chức Hội thi “Tìm hiểu kiến thức An toàn thực phẩm” năm 2024. Qua đó, tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền kiến thức về ATTP và các chính sách, quy định pháp luật về đảm bảo ATTP tới cán bộ, hội viên phụ nữ và nhân dân Thủ đô; nâng cao nhận thức của người quản lý, người sản xuất, chế biến, kinh doanh và người tiêu dùng thực phẩm trong việc nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật trong sản xuất, kinh doanh, quảng cáo và tiêu dùng thực phẩm.
Hội thi diễn ra với 2 phần thi: Kiến thức và xử lý tình huống. Phần thi kiến thức các đội trả lời 10 câu hỏi do Ban tổ chức đưa ra về Luật An toàn thực phẩm, các quy định, chính sách về đảm bảo an toàn thực phẩm, kiến thức về lựa chọn, bảo quản, sử dụng thực phẩm an toàn; quyền lợi, nghĩa vụ của người tiêu dùng trong sử dụng thực phẩm.
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7339_ydoy.jpg)
Phần thi xử lý tình huống: mỗi đội xử lý một tình huống do Ban Tổ chức đưa ra. Nội dung thể hiện kỹ năng xử lý tình huống thường gặp liên quan đến tuyên truyền, vận động đảm bảo an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh, chế biến và tiêu dùng thực phẩm an toàn; các đội thi xây dựng tiểu phẩm ngắn để giải quyết tình huống đặt ra.
Sau một thời gian làm việc nghiêm túc, công tâm, Ban tổ chức đã trao giải Nhất cho đội thi Hội LHPN Phụ nữ quận Tây Hồ. 2 giải Nhì được trao cho đội thi của Hội LHPN các quận: Thanh Xuân, Bắc Từ Liêm. 3 giải Ba thuộc về các đội thi: Hội LHPN quận Nam Từ Liêm, quận Cầu Giấy, quận Hà Đông.
Một số hình ảnh khác tại chương trình:
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 5](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/giai_1_juzc.jpg)
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 6](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7413_lpkp.jpg)
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 7](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7410_cgdd.jpg)
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 8](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7298_unnm.jpg)
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 9](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7362_ndua.jpg)
![Hội LHPN TP Hà Nội: Sôi nổi hoạt động truyền thông kiến thức an toàn thực phẩm - ảnh 10](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_05_15/img7385_gcjy.jpg)