Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024
(PNTĐ) - Tối 15/3, Ủy ban Nhân dân thành phố Hà Nội đã long trọng khai mạc Hội khỏe Phù động thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 tại Cung điền kinh Hà Nội. Hội khỏe có sự tham gia của 1.500 huấn luyện viên, vận động viên, đến từ 30 quận, huyện, thị xã đại diện cho học sinh phổ thông Thủ đô tham gia Hội khỏe và hơn 700 nghệ sỹ, diễn viên, vận động viên tham gia đồng diễn thể thao, biểu diễn nghệ thuật chào mừng Hội khỏe.
Chương trình khai mạc được truyền hình trực tiếp trên sóng Đài Phát thanh và Truyền hình Hà Nội, tiếp sóng của Đài Phát thanh và Truyền hình các địa phương, trên các nền tảng ứng dụng số và mạng xã hội: Facebook, fanpage của các trường học trên địa bàn thành phố Hà Nội.
Tham dự buổi lễ có các Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng: Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Nguyễn Kim Sơn; Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Hà Nội Nguyễn Thị Tuyến; nguyên Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, nguyên Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Hà Nội Ngô Thị Thanh Hằng; Phó Bí thư Thành ủy Hà Nội Nguyễn Văn Phong.
Các Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy: Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố Hà Nội Nguyễn Lan Hương và Tư lệnh Bộ Tư lệnh Thủ đô Nguyễn Quốc Duyệt; Phó Chủ tịch HĐND thành phố Hà Nội Phạm Quí Tiên; Phó Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội, Trưởng ban Chỉ đạo Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X, năm 2024 Vũ Thu Hà.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/6da011622db881e6d8a94_ummn.jpg)
Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X, năm 2024 chính thức khai mạc sau màn biểu dương lực lượng của hơn 2.200 người là vận động viên, huấn luyện viên đại diện cho học sinh của các trường học ở 30 quận, huyện, thị xã.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/761538d7040da853f11c3_yudo.jpg)
Ngọn đuốc của Hội khỏe đã được Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Hà Nội Nguyễn Thị Tuyến thắp sáng bằng nghi lễ thắp đuốc Hội khoẻ.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 4](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/khach-5_vlgh.jpg)
Thay mặt lãnh đạo Ủy ban Nhân dân Thành phố, Phó Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội Vũ Thu Hà, Trưởng ban Chỉ đạo Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 phát biểu khai mạc Hội khỏe.
Phó Chủ tịch Vũ Thu Hà nhấn mạnh: Trong những năm qua, thành phố Hà Nội luôn quan tâm phát triển phong trào thể dục thể thao trong các tầng lớp nhân dân, đặc biệt là công tác giáo dục thể chất trong các trường học. Cơ sở vật chất được đầu tư gắn với các hoạt động thể dục thể thao, các giờ học thể dục, câu lạc bộ thể dục thể thao trong trường học được đổi mới về nội dung, hình thức và chất lượng, thu hút đông đảo học sinh tham gia.
Hội khỏe Phù Đổng là ngày hội thể thao lớn nhất của tuổi trẻ học đường nhằm khuyến khích, động viên học sinh phổ thông thường xuyên luyện tập và tham gia thi đấu các môn thể thao để nâng cao sức khỏe, phát triển thể chất, góp phần giáo dục toàn diện.
Đồng thời, qua đó phát hiện, tuyển chọn những vận động viên có thành tích thi đấu cao, tiếp tục bồi dưỡng, tập luyện để tham gia Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc và các hoạt động thể thao thành tích cao.
Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội được tổ chức 4 năm một lần. Trải qua 9 kỳ Hội khỏe, Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội ngày càng phát triển mạnh mẽ cả về quy mô và chất lượng. Số môn thi và số lượng vận động viên tham gia ngày càng tăng, nhiều kỷ lục được xác lập, khẳng định công tác giáo dục thể chất, thể dục thể thao trường học và hiệu quả hoạt động của Hội khỏe.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 7](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/e39df55fc98565db3c945_kkzw.jpg)
Hội khỏe Phù Đổng thành phố năm 2024 là kỳ Hội khỏe có quy mô và số lượng các vận động viên tham gia lớn nhất từ trước đến nay.
Phó Chủ tịch UBND thành phố Vũ Thu Hà tin tưởng rằng, bằng tinh thần trách nhiệm cao của các thành viên Ban chỉ đạo, Ban tổ chức, Sở Giáo dục và Đào tạo, UBND các quận, huyện, thị xã, các lực lượng tham gia làm nhiệm vụ sẽ bảo đảm các điều kiện tốt nhất để các vận động viên được phát huy tài năng và đạt được thành tích tốt nhất.
Hội khỏe Phù Đổng diễn ra tại cấp trường, cấp huyện từ tháng 11/2023 đến tháng 2/2024, với sự tham gia của hơn 2.800 cơ sở giáo dục, 30/30 quận,huyện với gần 400.000 lượt vận động viên thi đấu.
Chung kết Hội khỏe Phù Đổng cấp thành phố diễn ra từ ngày 26/2 đến ngày 6/4/2024 với hơn 7.600 vận động viên đăng ký thi đấu ở 16 môn, gồm: Điền kinh, bơi lội, bóng bàn, bóng chuyền, bóng rổ, cờ vua, đá cầu, thể dục, karate, taekwondo, võ vovinam, kéo co, võ cổ truyền, cầu lông, đẩy gậy, bóng đá.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 9](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/546ee2acde7672282b671_mfup.jpg)
Căn cứ vào kết quả thi đấu, thành phố Hà Nội sẽ lựa chọn gần 1.000 vận động viên xuất sắc nhất để tranh tài tại Hội khỏe Phù Đổng cấp khu vực và cấp toàn quốc.
Tại buổi lễ khai mạc, em Phạm Tuấn Minh, vận động viên môn bơi, thay mặt cho các vận động viên lên tuyên thệ, hứa chấp hành nghiêm luật thi đấu và điều lệ Hội khỏe, tuân thủ sự điều hành của trọng tài và thi đấu trung thực, đoàn kết.
Cùng với đó, thay mặt tổ trọng tài tham gia điều hành các môn thi đấu, trọng tài Ngô Minh Tuệ tuyên thệ chấp hành nghiêm luật thi đấu các môn; điều hành các môn thi đấu khách quan, trung thực và tạo điều kiện cho các vận động viên thi đấu đạt kết quả cao nhất.
![Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 - ảnh 10](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/hant/2024_03_16/2898625a5e80f2deab912_jnwr.jpg)
Lễ khai mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố lần thứ X khép lại bằng chương trình nghệ thuật chào mừng có chủ đề: Học sinh Thủ đô với hào khí Phù Đổng.
Sau khi thi đấu hết các nội dung môn thi, Lễ Tổng kết, Bế mạc Hội khỏe Phù Đổng thành phố Hà Nội lần thứ X năm 2024 dự kiến diễn ra vào tuần 3 tháng 4/2024 tại Trường Trung học phổ thông chuyên Hà Nội – Amsterdam.