Ra mắt mô hình “Nhà văn hóa xanh, sạch, đẹp” tại thị trấn Văn Điển
(PNTĐ) - Sáng 4/6, Hội LHPN huyện Thanh Trì tổ chức ra mắt không gian văn hóa xanh, sạch, đẹp tại nhà văn hóa Tổ dân phố (TDP) Ga thị trấn Văn Điển; mô hình phụ nữ thu gom phế liệu gây quỹ ủng hộ trê mồ côi, khuyết tật, có hoàn cảnh khó khăn.
Theo bà Phạm Nguyên Nhung - Chủ tịch Hội LHPN huyện Thanh Trì: Đây là hoạt động thiết thực nhằm thực hiện chương trình công tác Hội năm 2024; Bộ Quy tắc ứng xử nơi công cộng của UBND Thành phố Hà Nội; Hướng dẫn số 21 ngày 15/12/2022 của Hội LHPN Hà Nội về triển khai mô hình thôn, tổ dân phố văn hóa kiểu mẫu; Kế hoạch số 394 ngày 10/10/2023 của UBND huyện Thanh Trì về tuyên truyền, vận động phụ nữ thực hiện quy tắc ứng xử nơi công cộng trên địa bàn huyện.
![Ra mắt mô hình “Nhà văn hóa xanh, sạch, đẹp” tại thị trấn Văn Điển - ảnh 1](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_06_04/z5506435414939b14f231963a25fd3064ec21a4b9791af_jqaw.jpg)
Chia sẻ về quá trình xây dựng không gian nhà văn hóa xanh, sạch, đẹp, bà Lê Thị Thúy Ngân - Chị hội trưởng Chi hội Phụ nữ TDP khu Ga cho hay: Ngay sau khi nhận được phân công về việc làm điểm trong xây dựng nhà văn hóa kiểu mẫu, các chị em trong Ban chấp hành cùng hội viên phụ nữ TDP Ga đã tích cực tuyên truyền, vận động hội viên phụ nữ ủng hộ hàng trăm cây xanh, cây hoa, cây cảnh các loại (với tổng trị giá 20 triệu đồng); cùng hàng trăm ngày công chăm sóc, vệ sinh cảnh quan môi trường tại nhà văn hóa TDP khu Ga; trang bị 1 pano Quy tắc ứng xử nơi công cộng, 2 thùng rác có nắp đậy.
Đặc biệt, cán bộ, hội viên phụ nữ đã phát triển mô hình thu gom phế liệu rất hiệu quả. Từ nguồn kinh phí có được qua hoạt động gom chai lọ nhựa, bìa carton... các chị em phụ nữ Chi hội TDP khu Ga đã thu được trên 10 triệu đồng, tặng 30 suất quà cho phụ nữ khó khăn, trẻ em mồ côi, khuyết tật, có hoàn cảnh khó khăn.
![Ra mắt mô hình “Nhà văn hóa xanh, sạch, đẹp” tại thị trấn Văn Điển - ảnh 2](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_06_04/z550643614576882e86babe7b4260f2e830bc44e28a8a4_bldm.jpg)
Đánh giá cao sự nhiệt tình, tâm huyết, trách nhiệm và hiệu quả trong việc triển khai các mô hình, phong trào của các cô, các chị trong Chi hội Phụ nữ TDP khu Ga, bà Phạm Nguyên Nhung cũng khẳng định: Sau 3 năm triển khai xây dựng có thể thấy mô hình nhà văn hóa kiểu mẫu, khu vui chơi cộng đồng có tính lan tỏa rất sâu rộng.
Trong quá trình triển khai, bà con, chị em, nhất là cán bộ các thôn, tổ dân phố đều ghi nhận, đánh giá cao vai trò của phụ nữ. Điều đó thể hiện trong sự ủng hộ, hưởng ứng nhiệt tình của người dân khi mô hình được tuyên truyền, vận động. Qua đó góp phần nâng cao ý thức vệ sinh môi trường của người dân; tạo tính lan tỏa đến từng nhà, từng ngõ; có gia đình trang hoàng gần giống nhà văn hóa, đem lại không khí mới cho cả khu dân cư.
![Ra mắt mô hình “Nhà văn hóa xanh, sạch, đẹp” tại thị trấn Văn Điển - ảnh 3](https://images.baophunuthudo.vn/uploaded/huongnt/2024_06_04/z5505388713685eeec63f927dc75c4ea30182cfa300a23_wejz.jpg)
Được biết, ngoài các hoạt động trên, tiếp tục thực hiện Đề án Phụ nữ Thanh Trì chung tay xây dựng không gian xanh, phong trào “Chống rác thải nhựa”, Hội LHPN huyện Thanh Trì đã phát động “Cuộc thi đoạn đường/tuyến phố bích họa nở hoa kiểu mẫu, điểm sinh hoạt cộng đồng sáng, xanh, sạch, đẹp” năm 2024.
Được sự chỉ đạo của Hội LHPN huyện, các cấp Hội phụ nữ trong huyện cũng tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên phụ nữ duy trì ra quân vệ sinh môi trường vào sáng thứ 7 hàng tuần; ủng hộ cây hoa và cây xanh để tạo cảnh quan môi trường xanh tại các khu sinh hoạt cộng đồng.